overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 21

Thread: เกี่ยวกับ หนัง(ภาพยนต์)DVD VCD ที่ดูในคอมฯครับ

OverclockZone Member

Default เกี่ยวกับ หนัง(ภาพยนต์)DVD VCD ที่ดูในคอมฯครับ

แบบว่าสงสัยมานานแล้ว เคยตั้งคำถามลงกระทู้ในเว้บต่างๆ แต่ก็ไม่ได้คำตอบที่น่าพอใจ (ตอบนอกเรื่อง) อยบากรู้ว่าที่นี่จะมีคนรู้รึเปล่า
    1. คือว่า หนังVCD และ DVD เมื่อดูในเครื่องเล่น ของมัน ภาพออกมาคมชัด แต่พอเอาไปดูกับ ่คอมพิวเตอร์ ภาพที่ออกมาดูเหมือนว่าความละเอียดของภาพจะด้อยกว่า ที่ดูจาก เครื่องเล่น อยู่มาก มันเป็นเพราะอะไรหรือครับ
    2. ไฟล์ DAT จาก VCD พอแปลงเป็น MPEG แล้วทำไมดูเหมือนว่า ไฟล์ Mpeg จะคมชัดกว่า DAT อยู่หน่อยนึง เป็นเพราะว่าอะไรหรือครับ หรือว่าผมอุปทานไปเอง

Spec manager wikorn's Avatar
    FB:wikorncom thailand www.wikorncom.com

จอคอมเข้าไม่ได้ออกแบบมาให้ดูหนังครับ หาร์ดจอด้วยครับ

2. ไฟล์ DAT จาก VCD พอแปลงเป็น MPEG แล้วทำไมดูเหมือนว่า ไฟล์ Mpeg จะคมชัดกว่า DAT อยู่หน่อยนึง เป็นเพราะว่าอะไรหรือครับ หรือว่าผมอุปทานไปเอง----------อันนี้ผมไม่เคยลอง

OverclockZone Member KorosukE's Avatar

แบบคุณวิกรบอกอะครับ ไม่ชัดแต่ก็พอดูได้

ขอตอบหน่อยเถอะ
    Guest

1.คือความละเอียดของจอคอมมันสูงกว่าจอทีวีอะคับ

OverclockZone Member mooh's Avatar

จิงๆแล้ว มันไม่ได้ชัดกว่าครับ ดูดีๆ
    จอคอมมีความละเอียดมากกว่าครับ คุณลองดู tv ในระยะ จอเหมือนจะคอมสิ ดูรู้เรื่องก็บ้าแล้ว
    แล้วลองใช้จอคอมดูระยะ tv สิครับ จะเห็นเอง (ถ้ายังไม่เห็นไปเชคตาครับ ตาถั่ว)

พูดก็พูด vcd ความระเอียดมันน้อยครับ ดูในจอคอมภาพเลยแตก
    ลองดู hdtv สิ(ถ้าเครื่องรับไหวน่ะ)แล้วจะรู้เองครับ ต่างเยอะ

ไฟล์ Mpeg กะ DAT จิงๆแล้วมันชัดพอๆกันครับ เห็นว่าชัดกว่า คิดไปเอง(มันอยู่ที่ต้นฉบับด้วย)
    Mpeg มีหลายขนาด
    DAT คือขนาด vcd
    Last edited by mooh; 21 Jan 2007 at 16:11:28.

OverclockZone Member Striker's Avatar

ก็แต่ละจุดในทีวีมันออกจะใหญ่และ***งกันมากขนาดนั้นนี่นา เวลาดูไกล ๆ มันก็เลยดูชัดกว่าน่ะซี
    จอคอมละเอียดกว่ามาก ๆ เลยนะครับ แต่ละจุดเล็กมาก ๆ แถมชิด ๆ กันด้วย ^^"

OverclockZone Member benzmore's Avatar
    เมืองตามพรลิงค์

ว่าแล้ว ทีวี 20 นิ้ว เครื่องละ 3-4 พัน เอง

OverclockZone Member mooh's Avatar

จอคอม 17นิ้ว ราคาพอๆกับ tv 21" คิดดู้ ครับ

Mod ภูธร Sakuder's Avatar
    อ.เมือง นครราชสีมา USER ID : 27

ตามนั้นครับท่าน

ถ้าเอาจอทีวี มานั่งดูตามจิ้ม แบบจอคอม มันจะชัดอยู่มั๊ย เหอๆ

โพสกระทู้ติด ๆ ภายใน 30 นาทีโดยไม่จำเป็น โพสโฆษณาในที่ที่ไม่ได้รับอนุญาติ
    โพสที่ละเมิดลิขสิทธิ์ โพสการเมือง โพสทะเลาะ โพสลามก ฯลฯ
    หรือโพสผิดกฏ กติกา มารยาทอื่น ๆ พบเห็นโปรดช่วยแจ้ง โดยกด ที่โพสนั้นๆ

OverclockZone Member

จอทีวีธรรมดาทั่วๆไป resolution ต่ำกว่า pc เยอะครับ (ถ้าจำไม่ผิด 300-400 กว่าๆเองมั้ง)

OverclockZone Member tube_cats's Avatar
    ภายใต้ขนแมวอันปุกปุย

Quote Originally Posted by Cryn_Engine View Post
    แบบว่าสงสัยมานานแล้ว เคยตั้งคำถามลงกระทู้ในเว้บต่างๆ แต่ก็ไม่ได้คำตอบที่น่าพอใจ (ตอบนอกเรื่อง) อยบากรู้ว่าที่นี่จะมีคนรู้รึเปล่า
    1. คือว่า หนังVCD และ DVD เมื่อดูในเครื่องเล่น ของมัน ภาพออกมาคมชัด แต่พอเอาไปดูกับ ่คอมพิวเตอร์ ภาพที่ออกมาดูเหมือนว่าความละเอียดของภาพจะด้อยกว่า ที่ดูจาก เครื่องเล่น อยู่มาก มันเป็นเพราะอะไรหรือครับ
    2. ไฟล์ DAT จาก VCD พอแปลงเป็น MPEG แล้วทำไมดูเหมือนว่า ไฟล์ Mpeg จะคมชัดกว่า DAT อยู่หน่อยนึง เป็นเพราะว่าอะไรหรือครับ หรือว่าผมอุปทานไปเอง
    ที่สำคัญคือ file ต้นฉบับแหละครับ และ ระบบ Decoder ภาพ จอก็มีส่วนด้วยตามความเห็นบนครับ

อันนี้ผมว่าท่านอุปทานไปเองนะครับ เพราะการแปลง file จาก dat ไป mpeg จะชัดขึ้นนั้นไม่น่านะครับ เพราะถ้าต้นฉบับไม่ชัดแล้วต่อให้แปลงไปกี่ประเภทก็ไม่มีทางชัดขึ้นได้นอกจากจะดูที่ขนาดเล็กลง ( เช่น file ภาพ jpeg แปลงไป bmp ยังไงก็ไม่มีทางชัดขึ้น _ยิ่งแปลงยิ่งลดคุณภาพลง ต่อให้เครื่องถ่ายเอกสารที่ดีที่สุดก็ไม่มีทางที่จะสำเนาออกมาได้ชัดกว่าต้นฉบับครับ_ )

OverclockZone Member soniconline's Avatar

อยากรู้มานานแล้วเหมือนกัน งั้น ผมขอถามต่อเลยนะครับ

ถ้าผมจะซื้อ Lcd ซักตัว ผมจะเอามาเล่นเกมส์ + ดูหนัง เอาภาพสวยๆ ผมเล็งของ Sony เอาไว้ แต่ราคา 10,000 Up (ตัวสีดำๆ ภาพคมๆ) สิ่งที่ผมอยากทราบคือ

มีจอตัวไหนที่ชัดเท่า Sony แต่ราคาต่ำกว่า 8,000 บ้างมั๊ยครับ ^ ^

ไม่มีมั้งครับ เห็น sony เริ่มเกินเกิน 10k หมดครับ

ชอบดูหนัง เล่น 19"wide ครับ ไม่ถึง10k ดูสะใจมาก

OverclockZone Member teerasak's Avatar

ซื้อHDTV แล้วซื้อเครื่องเล่นDVD ที่ซับพอร์ทHDTV ครับภาพสุดยอด คือเราต้องรู้วัตถุประสงค์ในการใช้งานครับ เปรียบเหมือนกับเราอยากกินข้าว แต่เราไปสั่งที่ร้านก๋วยเตี๋ยวแล้วมันจะได้กินมั้ยล่ะครับ
    ปล.ล้อเล่งน่า

OverclockZone Member deedee's Avatar

1.คุณดูที่ขนาดหนังนะ........แล้วจะเข้าใจได้ง่ายๆ
    แบบวีซีดี...........352X288 แบบ pal
    แบบดีวีดี...........720X576 แบบ pal
    ต่อมาจอคอม
    แบบ lcd 17-19 นิ้ว
    ขนาดภาพ......1280X1024
    แสดงว่า.......ภาพที่เปิดจากหนังคุณต้องขยายอีกเท่าไร
    ถึงจะเท่ากับ......1280X1024 ได้
    ภาพมันก้แตกนะดิ..........
    คราวนี้มาดูทีวี.....จำคราวๆได้ว่า 500กว่าx400กว่า...เท่านั้น
    เปิดดูกับหนัง......มันจึงเหมาะสมกันที่สุดในโลกไงครับ.....
    2.ใน .DAT จะมีไฟล์ที่ลงโปรแกรมไปด้วยเพื่อให้เปิดดูกับ
    เครื่องเล่นทั่วๆไปได้
    แต่ .MPEG คือการแปลงกลับมาและตัดไฟล์โปรแกรมนั้นออกไป
    คุณภาพไม่ต่างกันครับ................

Spec manager wikorn's Avatar
    FB:wikorncom thailand www.wikorncom.com

ไม่ใช่ครับ ผมยืนยัน ลองเอาเครื่องเล่น DVD บ้านที่มี พอต VGA หรือ DVI OUT มาต่อกับ จอคอมดูซิครับ รับรอง ภาพสวยมากๆ ครับ อย่าเชื่อผม ลองดูก่อน ผมลองมาแล้ว

OverclockZone Member hikky's Avatar

ตอนแปลงจาก .dat เป็น .mpeg โปรแกรมอาจมีการตั้งค่า filter หรือ noise reduction อะไรประมาณเนี้ยช่วยไว้ พอแปลงเสร็จแล้วเอามาเปิดดูมันเลยต่างจากต้นฉบับ เช่นสีเนียนขึ้น แล้วก็คิดไปว่ามันชัดกว่า แต่จริงๆแล้ว ไม่มีทางชัดกว่าแน่นอนครับ

หน่วยจู่โจม guru's Avatar

ทีวีไม่ต้องผ่านไดร์เว่อร์ ไม่ต้องผ่านการ์ดจอ คุณภาพที่ไม่ตกหายไประหว่างทาง

OverclockZone Member ohm27's Avatar
    บึงกุ่ม ถนนเสรีไทย

แนะนำให้ใช้กาณืดจอของATIรุ่น X1000+(ที่ให้ใช้atiเพราะภาพมานสวย) ที่มีport HDMI และหาจอLCD TV ที่มีport HDMI แล้วก็ต่อเข้าไป จะสามารถดูหนังในด้วยคอมได้ อย่างสวยงาม มากที่สุดเท่าที่คอมจาทำได้และ

OverclockZone Member soniconline's Avatar

Quote Originally Posted by mooh View Post
    ไม่มีมั้งครับ เห็น sony เริ่มเกินเกิน 10k หมดครับ

ชอบดูหนัง เล่น 19"wide ครับ ไม่ถึง10k ดูสะใจมาก

ราคาประมาณเท่าไหร่ครับท่าน

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks