Announcement

Collapse
No announcement yet.

เกี่ยวกับ หนัง(ภาพยนต์)DVD VCD ที่ดูในคอมฯครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เกี่ยวกับ หนัง(ภาพยนต์)DVD VCD ที่ดูในคอมฯครับ

แบบว่าสงสัยมานานแล้ว เคยตั้งคำถามลงกระทู้ในเว้บต่างๆ แต่ก็ไม่ได้คำตอบที่น่าพอใจ (ตอบนอกเรื่อง) อยบากรู้ว่าที่นี่จะมีคนรู้รึเปล่า
    1. คือว่า หนังVCD และ DVD เมื่อดูในเครื่องเล่น ของมัน ภาพออกมาคมชัด แต่พอเอาไปดูกับ ่คอมพิวเตอร์ ภาพที่ออกมาดูเหมือนว่าความละเอียดของภาพจะด้อยกว่า ที่ดูจาก เครื่องเล่น อยู่มาก มันเป็นเพราะอะไรหรือครับ
    2. ไฟล์ DAT จาก VCD พอแปลงเป็น MPEG แล้วทำไมดูเหมือนว่า ไฟล์ Mpeg จะคมชัดกว่า DAT อยู่หน่อยนึง เป็นเพราะว่าอะไรหรือครับ หรือว่าผมอุปทานไปเอง

จอคอมเข้าไม่ได้ออกแบบมาให้ดูหนังครับ หาร์ดจอด้วยครับ

2. ไฟล์ DAT จาก VCD พอแปลงเป็น MPEG แล้วทำไมดูเหมือนว่า ไฟล์ Mpeg จะคมชัดกว่า DAT อยู่หน่อยนึง เป็นเพราะว่าอะไรหรือครับ หรือว่าผมอุปทานไปเอง----------อันนี้ผมไม่เคยลอง

Comment

แบบคุณวิกรบอกอะครับ ไม่ชัดแต่ก็พอดูได้

Comment

1.คือความละเอียดของจอคอมมันสูงกว่าจอทีวีอะคับ

Comment

จิงๆแล้ว มันไม่ได้ชัดกว่าครับ ดูดีๆ
          จอคอมมีความละเอียดมากกว่าครับ คุณลองดู tv ในระยะ จอเหมือนจะคอมสิ ดูรู้เรื่องก็บ้าแล้ว
          แล้วลองใช้จอคอมดูระยะ tv สิครับ จะเห็นเอง (ถ้ายังไม่เห็นไปเชคตาครับ ตาถั่ว)

พูดก็พูด vcd ความระเอียดมันน้อยครับ ดูในจอคอมภาพเลยแตก
          ลองดู hdtv สิ(ถ้าเครื่องรับไหวน่ะ)แล้วจะรู้เองครับ ต่างเยอะ

ไฟล์ Mpeg กะ DAT จิงๆแล้วมันชัดพอๆกันครับ เห็นว่าชัดกว่า คิดไปเอง(มันอยู่ที่ต้นฉบับด้วย)
          Mpeg มีหลายขนาด
          DAT คือขนาด vcd
          Last edited by mooh; 21 Jan 2007, 16:11:28.

Comment

ก็แต่ละจุดในทีวีมันออกจะใหญ่และ***งกันมากขนาดนั้นนี่นา เวลาดูไกล ๆ มันก็เลยดูชัดกว่าน่ะซี
            จอคอมละเอียดกว่ามาก ๆ เลยนะครับ แต่ละจุดเล็กมาก ๆ แถมชิด ๆ กันด้วย ^^"

Comment

ว่าแล้ว ทีวี 20 นิ้ว เครื่องละ 3-4 พัน เอง

Comment

จอคอม 17นิ้ว ราคาพอๆกับ tv 21" คิดดู้ ครับ

Comment

ตามนั้นครับท่าน

ถ้าเอาจอทีวี มานั่งดูตามจิ้ม แบบจอคอม มันจะชัดอยู่มั๊ย เหอๆ

Comment

จอทีวีธรรมดาทั่วๆไป resolution ต่ำกว่า pc เยอะครับ (ถ้าจำไม่ผิด 300-400 กว่าๆเองมั้ง)

Comment

Originally posted by Cryn_Engine View Post
                      แบบว่าสงสัยมานานแล้ว เคยตั้งคำถามลงกระทู้ในเว้บต่างๆ แต่ก็ไม่ได้คำตอบที่น่าพอใจ (ตอบนอกเรื่อง) อยบากรู้ว่าที่นี่จะมีคนรู้รึเปล่า
                      1. คือว่า หนังVCD และ DVD เมื่อดูในเครื่องเล่น ของมัน ภาพออกมาคมชัด แต่พอเอาไปดูกับ ่คอมพิวเตอร์ ภาพที่ออกมาดูเหมือนว่าความละเอียดของภาพจะด้อยกว่า ที่ดูจาก เครื่องเล่น อยู่มาก มันเป็นเพราะอะไรหรือครับ
                      2. ไฟล์ DAT จาก VCD พอแปลงเป็น MPEG แล้วทำไมดูเหมือนว่า ไฟล์ Mpeg จะคมชัดกว่า DAT อยู่หน่อยนึง เป็นเพราะว่าอะไรหรือครับ หรือว่าผมอุปทานไปเอง
                      ที่สำคัญคือ file ต้นฉบับแหละครับ และ ระบบ Decoder ภาพ จอก็มีส่วนด้วยตามความเห็นบนครับ

อันนี้ผมว่าท่านอุปทานไปเองนะครับ เพราะการแปลง file จาก dat ไป mpeg จะชัดขึ้นนั้นไม่น่านะครับ เพราะถ้าต้นฉบับไม่ชัดแล้วต่อให้แปลงไปกี่ประเภทก็ไม่มีทางชัดขึ้นได้นอกจากจะดูที่ขนาดเล็กลง ( เช่น file ภาพ jpeg แปลงไป bmp ยังไงก็ไม่มีทางชัดขึ้น _ยิ่งแปลงยิ่งลดคุณภาพลง ต่อให้เครื่องถ่ายเอกสารที่ดีที่สุดก็ไม่มีทางที่จะสำเนาออกมาได้ชัดกว่าต้นฉบับครับ_ )

Comment

อยากรู้มานานแล้วเหมือนกัน งั้น ผมขอถามต่อเลยนะครับ

ถ้าผมจะซื้อ Lcd ซักตัว ผมจะเอามาเล่นเกมส์ + ดูหนัง เอาภาพสวยๆ ผมเล็งของ Sony เอาไว้ แต่ราคา 10,000 Up (ตัวสีดำๆ ภาพคมๆ) สิ่งที่ผมอยากทราบคือ

มีจอตัวไหนที่ชัดเท่า Sony แต่ราคาต่ำกว่า 8,000 บ้างมั๊ยครับ ^ ^

Comment

ไม่มีมั้งครับ เห็น sony เริ่มเกินเกิน 10k หมดครับ

ชอบดูหนัง เล่น 19"wide ครับ ไม่ถึง10k ดูสะใจมาก

Comment

ซื้อHDTV แล้วซื้อเครื่องเล่นDVD ที่ซับพอร์ทHDTV ครับภาพสุดยอด คือเราต้องรู้วัตถุประสงค์ในการใช้งานครับ เปรียบเหมือนกับเราอยากกินข้าว แต่เราไปสั่งที่ร้านก๋วยเตี๋ยวแล้วมันจะได้กินมั้ยล่ะครับ
                            ปล.ล้อเล่งน่า

Comment

1.คุณดูที่ขนาดหนังนะ........แล้วจะเข้าใจได้ง่ายๆ
                              แบบวีซีดี...........352X288 แบบ pal
                              แบบดีวีดี...........720X576 แบบ pal
                              ต่อมาจอคอม
                              แบบ lcd 17-19 นิ้ว
                              ขนาดภาพ......1280X1024
                              แสดงว่า.......ภาพที่เปิดจากหนังคุณต้องขยายอีกเท่าไร
                              ถึงจะเท่ากับ......1280X1024 ได้
                              ภาพมันก้แตกนะดิ..........
                              คราวนี้มาดูทีวี.....จำคราวๆได้ว่า 500กว่าx400กว่า...เท่านั้น
                              เปิดดูกับหนัง......มันจึงเหมาะสมกันที่สุดในโลกไงครับ.....
                              2.ใน .DAT จะมีไฟล์ที่ลงโปรแกรมไปด้วยเพื่อให้เปิดดูกับ
                              เครื่องเล่นทั่วๆไปได้
                              แต่ .MPEG คือการแปลงกลับมาและตัดไฟล์โปรแกรมนั้นออกไป
                              คุณภาพไม่ต่างกันครับ................

Comment

Working...
                              X