Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยด้วย ASUS M3A78-EM ลงวินไม่ผ่าน ช่วยทีครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยด้วย ASUS M3A78-EM ลงวินไม่ผ่าน ช่วยทีครับ

เป็น เครื่องประกอบใหม่เลยนะคับ สเปกตามนี้
    AMD Phenom x4 9550
    M/B Asus M3A78-EM
    Ram Kingston 2*2/800
    ็HDD WD 320 GB

ปัํญหามีดังนี้ คือ ลงวินไม่ผ่าน จะมาหยุดตรงตอนที่ เราเลือก format เสร็จ ก็จะแจ้งประมาณว่า HDD ของเราเสีย ประมาณนี้

ผมได้ลองเปลี่ยน HDD ตัวใหม่ ทั้งแบบ SATA และ IDE
    ผมได้ลองเปลี่ยน Ram เป็น 1/667
    ผมเปลี่ยนแผ่นวินโดว์ ทั้ง XP เวอร์ต่างๆๆ รวมถึงแผ่นแท้ ด้วย ส่วน vista ก็ลองหมด ทุกเวอร์/ SP1
    ผมแฟลตไบออส จนเวอร์ใหม่สุดแล้ว

ทุกอย่างอาการเหมือนเดิม

ขอความเห็นใจชี้แนะแนวทางให้หน่อย
    ช่วยด้วยนะครับ
    Last edited by palmmoo; 24 Sep 2008, 12:50:24. Reason: แก้ไขคำผิดแล้วครับ

เอา MB ไปเปลี่ยนครับ หนทางสุดท้ายที่ยังไม่ได้ลอง

อีกนิดครับ ลองเปลี่ยนชนิดของ DVDRW ครับ ถ้าใช้ SATA ก็ลองเปลี่ยนเป็น IDE ครับ เมื่อคืนลืมบอกไปครับ

Comment

Originally posted by palmmoo View Post
      เป็น เครื่องประกอบใหม่เลยนะคับ สเปกตามนี้
      ADM Phenom x4 9550
      M/B Asus M3A78-EM
      Ram Kingston 2*2/800
      ็HDD WD 320 Gb

ปัํญหามีดังนี้ คือ ลงวินไม่ผ่าน จะมาหยุดตรงตอนที่ เราเลือก format เสร็จ ก็จะแจ้งประมาณว่า HDD ของเราเสีย ประมาณนี้

ผมได้ลองเปลี่ยน HDD ตัวใหม่ ทั้งแบบ SATA และ IDE
      ผมได้ลองเปลี่ยน Ram เป็น 1/667
      ผมเปลี่ยนแผ่นวินโดว์ ทั้ง XP เวอร์ต่างๆๆ รวมถึงแผ่นแท้ ด้วย ส่วน vista ก็ลองหมด ทุกเวอร์/ SP1
      ผมแฟลตไบออส จนเวอร์ใหม่สุดแล้ว

ทุกอย่างอาการเหมือนเดิม

ขอความเห็นใจชี้แนะแนวทางให้หน่อย
      ช่วยด้วยนะครับ

CPU ไม่ ซัพพอร์ท MB ครับ มันรองรับ AMD อะครับ
      HDD น้อย ไปด้วยครับ 320Gigabit เอง Gigabyte GB ครับ

ขำๆ ครับ อำเล่น

Comment

ลองเปลี่ยนแผ่น XP ดูครับ อาการนี้ผมเคยเจอ / หาตัวเต็ม หรือไม่ก็ Quick PC101 อะเจ๋ง

Comment

คุ้นๆๆเคยเจอแบบนี้ PSU จ่ายไฟมิพอ ช่วง format กินไฟมาก (อาจถึงทำให้ HD พังเอาได้ง่ายๆ)

Comment

ผมว่าเป็นที่หัวอ่าน DVD

Comment

สรุป PSU เจ๊งคะ 555

Comment

Originally posted by joykajaa View Post
                สรุป PSU เจ๊งคะ 555
                ไว้อาลัย 1 นาที

Comment

เออ จอย ไม่ใช่ PSU แล้ว อาการใหม่ ลงวินผ่าน พอปิดเปิดเครื่องใหม่ วินเสียซะงั้น
                  เป็นทุกรอบเลยล่ะ กำลัง งงง สงสัยจะบอร์ด

Comment

ใช้ PSU อาไรอยู่หรอคับ

Comment

ปิดกระทู้ เมนบอร์ดเสีย ครับ เวนกำจริงๆๆ พึ่งซื้อมาใหม่ๆๆ รุ่นใหม่ๆๆ

Comment

อย่าเสียใจไปเลยท่าน ของผม DFI 790 Lanparty เพิ่งซื้อใหม่ก็เป็นยังไม่ได้ไปเคลมเลย
                        ซื้อของใหม่แล้วเสียนี่ กำเวรเจงๆ

Comment

Originally posted by palmmoo View Post
                          ปิดกระทู้ เมนบอร์ดเสีย ครับ เวนกำจริงๆๆ พึ่งซื้อมาใหม่ๆๆ รุ่นใหม่ๆๆ
                          เป็นไปได้ครับที่ของใหม่จะเสีย ผมเคยซื้อMBมาประกอบเองมันเสียเลยไปเปลี่ยนที่ร้าน ที่ร้านเลยเปลี่ยนให้ใหม่ แกะกล่องใหม่เลย แต่ก็เสียอีก ต้องเปลี่ยนอีกตัว สรุป ต้องเปลี่ยนถึง3 ตัวกว่าจะได้ใช้ครับ

Comment

Working...
                          X