Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอแพ่มหน่อย เรื่องราวของ AMD

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอแพ่มหน่อย เรื่องราวของ AMD

ผมเป็นแฟนตัวยง AMD ตั้งแต่ยุค Duron รุ่งเรือง และติดตามตั้งแต่นั้นเป็นต้นมา จนถึงยุคปัจจุบัน
    ปัญหาที่เจอกันบ่อย ๆ ก็คือความร้อน
    ยุคแรก ๆ ก็หนักใจหน่อย ยิ่งพี่ท่าน ThunderBird นี่ ยิ่งกว่านกฟินิกซ์ เพราะมันร้อนนรกแตกจริง ๆ
    ยุคหลัง ๆ ก็ได้รับการพัฒนามาเรื่อย ๆ จนอาการร้อนไม่เกิดสำแดงให้เห็นนัก

จนกระทั่ง...... วันหนึ่ง
    ผมได้ประกอบคอมเพื่อเปิดกิจการร้านเน็ต แน่นอน ผมเลือกใช้ AMD X2 4600+เพราะมันแรง เร็ว เล่นเกมส์มันส์
    ตอนประกอบก็ไม่ได้ใส่ใจอะไร เพียงแต่สงสัยว่า มี CPU 1 ชุด ที่ให้ซิ๊งระบายความร้อนมาไม่เท่ากันคือ ซิ๊งบ๊างง บาง เล็กอีกด้วย

เครื่องนี้ก็จะมีปัญหาดังนี้
    .1 เครื่องเปิดนิดเปิดหน่อย ร้อนบรรลัย
    .2.ชอบดับวูบ ลูกค้าเซ็งทุกทีที่ดับ

ผมเลยสงสัย เกิดอะไรขึ้นกับ ดีลเลอร์ที่สับเปลี่ยนเอาซิ๊งของรุ่นต่ำกว่ามาให้ผม
    เพราะผมเชื่อมั่นกับคุณภาพของ AMD มาตลอด ไม่มีทางเป็นไปได้ที่ อุตริเอา ซิ๊งรุ่นต่ำมาใส่คู่กับ 4600+

งานนี้ผมโทษดีลเลอร์คับพ้ม

น่าจะลองโทรเช็คจากร้านที่สั่งดูครับ รุ่นเดียวกันคงเป็น ล็อดเก่ากับใหม่แหละครับ

Comment

เอาสเปคทั้งชุดมาดูนิดครับ

Comment

หน่วยความคิด AMD X2 4600+
        แรมเรือใบสีฟ้า 1 Gb
        กล่องเหล็กบรรจุข้อมูล 80Gb
        แผ่นประมวลผลภาพ 7300GT SLI
        บอร์ดรองรับความต้องการของอุปกรณ์ตัวอื่น ๆ MSI รุ่นไรไม่ทราบ 4 ตัว ECS 2 ตัว ASROCK 3 ตัว ASUS 1 ตัว

Comment

ร้อนเท่าไหร่คับ

Comment

เป็นทุกเครื่องเลยหรอบอร์ดเพียบเลย

Comment

Working...
            X