overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 27

Thread: ช่วยแนะนำ USB DAC หน่อยครับ

OverclockZone Member 215452's Avatar
    ^-^นรกขุมสุดท้าย^-^

Default ช่วยแนะนำ USB DAC หน่อยครับ

ผมจะเอามาใช้กับลำโพง MX 5021 ครับ ซึ่งปกติ แหลม กลาง จัดจ้าน อยู่แล้ว เน้นฟังเพลงอย่างเดียวอย่างอื่นไม่เอาครับ...อิอิ (บ้าเพลงจัด)
    1. music sx
    2. super pro 707 ธรรมดา และ อัพเกรด
    3. carat ud1 และ hd-1v
    หรือมีตัวอื่นอยากแนะนำก็จะขอบพระคุณอย่างสูงครับ หากมีใครเคยลองใช้กับ MX 5021 ยิ่งแจ่มเทพมากมาย
    ปล. บ้านผมอยู่ไกลคงไม่มีโอกาสได้ฟังกับหู เลยต้องขอพึ่งบารมีจากคนที่เคยผ่านหูมาบ้างแล้ว เป็นแนวทาง ใครเข้ามาช่วยตอบจะยกน้องสาวให้เป็นสิ่งตอบแทน ละกัน...อิอิ
    Last edited by 215452; 25 Sep 2008 at 14:19:02.

OverclockZone Member 215452's Avatar

ไม่มีใครเคยผ่านหูบ้างเหรอครับ เด๋วต้องมีบ้างละน่า รอ ๆ ๆ ๆ

OverclockZone Member

ถ้า

MX 5021 ครับ ซึ่งปกติ แหลม กลาง จัดจ้าน

ก็

แนะนำ 3. carat ud1 และ hd-1v

ครับ

OverclockZone Member JO's Avatar

เคยแต่ใช้ DM-SX กะ MX5021 ก็เข้าท่าดีแต่ยังไม่เคยลองกะ 707 กะ HD-1V เลยไม่รู้ว่าต่างกันมากหรือปล่าว

super pro 707 upgrade กับ carat hd1v คุณภาพมันดีกว่า music sx นี่ครับ

Quote Originally Posted by 501xx View Post
    ถ้า

MX 5021 ครับ ซึ่งปกติ แหลม กลาง จัดจ้าน

ก็

แนะนำ 3. carat ud1 และ hd-1v

ครับ
    ผมก็อยากได้ไอ้ 2 ตัวนี่อยู่เหมือนกัน น่าจะทำให้ แหลม กลาง ลดความจัดจ้านลง เอ แล้วไม่ทราบว่าสองตัวนี้เสียงหนีกันมากไหมครับ ud1 ราคาเบากว่าหน่อย ชอบกล่องมันด้วย เงิน หน้ากากดำ hd-1v มันดำมะลึกกึกกึ๋ยไงไม่รู้ อิอิ

Quote Originally Posted by vacation View Post
    super pro 707 upgrade กับ carat hd1v คุณภาพมันดีกว่า music sx นี่ครับ
    เห็นเขาว่ากันแบบนั้น ยังไม่เคยฟังเหมือนกัน ว่าเป็นยังไง

OverclockZone Member

สำหรับ MX 5021

ตัว

CARAT-UD1

ก็เหลือรับประทานแล้วครับ

เชื่อผม

เก็บตัง ที่เหลือ ที่จะซื้อ hd-1v

มาซื้อ สายสัญญาณ แจ่มๆ ซักเส้นดีกว่าครับ

เชื่อผม

ท่าน 501XX แนะนำได้ใจจริง ๆ เจ้า CARAT นี่เห็นในเว็บของ discoveryhifi บอกว่าเสียงออกแนวผู้ดีอังกฤษ มันเป็นยังไงหว่า งง ? อยากรู้จริง ๆ สงสัยได้สอยมาลองฟังแน่ว่าผู้ดีอังกฤษเสียงมันเป็นยังไงจะได้หายงงซักที...555+

OverclockZone Xtreme News ARES's Avatar

พูดไรมากไปก็ไม่ได้

แค่อยากบอกนิดนึงว่า ชิบมันก็พื้นๆไม่ได้วิเศษอะไร วงจรจากจีนที่ก๊อปๆกันมาเนี่ยก็หาได้ทั่วไป แล้ว C ตัวละ 5 บาทเนี่ยนะคุณภาพสูง พูดซะหรูอย่างกับว่าใช้ C ของ Audio Note

รีวิวสวยหรู ก็นะ ดันเอาไปเทียบกับออนบอดซะอย่างนั้นมันจะไม่สวยหรูได้ไง

ทั้งนี้มันก็อยู่ที่หูแต่ละคนด้วย ฟันธงไรไม่ได้อยู่ดี

ผมว่าลองถามคนในเวบนี้ดูดีกว่า ว่าเค้าจะแนะนำยังไง เค้าเล่นมาเยอะแล้ว ตั้งแต่ DIY จนถึง DAC ราคาครึ่งแสน แล้วก็ไม่ได้มีส่วนได้เสียกับร้านค้าร้านไหนด้วย เลยไม่มีหน้าม้ามาเชียร์ของซักเท่าไหร่

http://forum.headphoneresearch.com/
    Last edited by ARES; 25 Sep 2008 at 19:33:00.

Quote Originally Posted by ARES View Post
    พูดไรมากไปก็ไม่ได้

แค่อยากบอกนิดนึงว่า ชิบมันก็พื้นๆไม่ได้วิเศษอะไร วงจรจากจีนที่ก๊อปๆกันมาเนี่ยก็หาได้ทั่วไป แล้ว C ตัวละ 5 บาทเนี่ยนะคุณภาพสูง พูดซะหรูอย่างกับว่าใช้ C ของ Audio Note

รีวิวสวยหรู ก็นะ ดันเอาไปเทียบกับออนบอดซะอย่างนั้นมันจะไม่สวยหรูได้ไง

ทั้งนี้มันก็อยู่ที่หูแต่ละคนด้วย ฟันธงไรไม่ได้อยู่ดี

ผมว่าลองถามคนในเวบนี้ดูดีกว่า ว่าเค้าจะแนะนำยังไง เค้าเล่นมาเยอะแล้ว ตั้งแต่ DIY จนถึง DAC ราคาครึ่งแสน แล้วก็ไม่ได้มีส่วนได้เสียกับร้านค้าร้านไหนด้วย เลยไม่มีหน้าม้ามาเชียร์ของซักเท่าไหร่

http://forum.headphoneresearch.com/
    เยส...ท่าน ARES ซัดได้เจ็บปวดหัวใจจริง ๆ มันต้องอย่างนี้ซิครับ อิสระแห่งความคิดเห็น คนถามจะได้มุมมองจากคนที่มีประสบการณ์เพื่อประกอบการตัดสินใจโดยแท้จริง เป็นผลพลอยได้สำหรับมือใหม่อย่างผม แต้ ๆ ก่ะ

OverclockZone Member PAO's Avatar

อยากรู้เหมือนกัน ดันให้เมพๆเห็นกันทั่วหน้า จะได้เข้ามาตอบกัน

เอ้าดัน....ใครมีความรู้เข้ามาช่วยตอบหน่อยจ้า....ปล่อยหมัดเด็ดไปหลายท่านแล้วละนั่น....55+

OverclockZone Member camera's Avatar
    13.784893,100.613126

พวกนี้ไม่เคยใช้เลย เพราะเห็นเกรด อุปกรณ์แล้ว มันห่วยกว่าที่คิดเยอะ

ของดีๆ มันต้องดีตั้งแต่ พื้นฐาน วงจรดีแค่ไหนอุปกรณ์เกรด(จีน)ห่วย ก็จบ

....................................................................................................................

ผมก็ใหม่ในวงการ dac งูๆปลาๆอยู่ ที่ใช้ๆอยู่ แค่เปลี่ยนสายเส้นเดียว เสียงก็เปลี่ยนแล้ว อยากได้ สะอาด สด ใส แบบไหนอยู่ที่สายจริงๆ

OverclockZone Member camera's Avatar

sx มันไม่น่ามาเทียบด้วยนะครับ

2. super pro 707 ธรรมดา และ อัพเกรด
    3. carat ud1 และ hd-1v

มันเหนือกว่านี่นา

ส่วนเรื่องเสียง เท่าที่ลองหัดเล่น dac เปลี่ยนสาย เสียงก็เปลี่ยนแล้วครับ ชอบแบบ สด ใส คม มีมาตามยี่ห้อ/รุ่น ของสายที่ใช้เลย
    .................................................................................
    แต่เห็นอุปกรณ์ภายในแล้ว ผิดหวังเหมือนกัน อุปกรณ์เกรดจีน ทั่วไปจริงๆ

OverclockZone Xtreme News ARES's Avatar

ท่าน camera ต้องลองแกะดูเครื่องในของ Graham Slee Solo ดูครับ มันไม่ใช่ DAC แต่ผมอยากยกตัวอย่างว่า เสียงจะดีหรือไม่ดี เกรดของอุปกรณ์เป็นส่วนที่สำคัญมากก็จริง แต่มันสมองของนักออกแบบสำคัญกว่าเกรดของอุปกรณ์ครับ

OverclockZone Member varin0229's Avatar

Last edited by varin0229; 26 Sep 2008 at 20:15:05.

Quote Originally Posted by ARES View Post
    ท่าน camera ต้องลองแกะดูเครื่องในของ Graham Slee Solo ดูครับ มันไม่ใช่ DAC แต่ผมอยากยกตัวอย่างว่า เสียงจะดีหรือไม่ดี เกรดของอุปกรณ์เป็นส่วนที่สำคัญมากก็จริง แต่มันสมองของนักออกแบบสำคัญกว่าเกรดของอุปกรณ์ครับ

ไม่มีให้แกะครับ

คืออยากเทียบว่าวงจรเดียวกันแต่ อุปกรณ์เกรด***งชั้น ทั้งที่ผลิต และ ชนิด เสียง***งกันเยอะ

ด้านการออกแบบนั้นมาเป็นที่ 1 จริงๆครับ อย่างตัวที่ผมใช้อยู่ปัจจุบันออกแบบมาเหมือนดี เกรดอุปกรณ์ธรรมดา แต่มาจากญี่ปุ่น เสียงดีกว่าของจีนวงจรบ้าน อุปกรณ์ เกรดดีกว่าอีก

................
    ตัวนี้ป่ะครับ

ยังไงก็ขอคำแนะนำด้วย มือใหม่ในวงการ dac ครับ
    Last edited by camera; 21 Nov 2008 at 11:51:09.

OverclockZone Member Macro's Avatar

ดัน.. อยากรู้เหมือนกัน

ใช้ nb สลับกะ iPod ฟังเพลงอยู่ ถ้าจะให้ดีช่วยแนะนำ Dac/Amp ราคาไม่แพงด้วยนะขอรับ

Quote Originally Posted by camera View Post

................
    ตัวนี้ป่ะครับ

น่าตกใจกว่านั้นอีกครับ เพราะมันไม่ใช่ตัวนั้นครับ แต่มันเป็นตัวนี้!!!!!!!!!

Quote Originally Posted by varin0229 View Post
    วงจรคล้ายๆวงจร Cmoy ที่คุณ nitroboy ทำขายตัวละ 900 ในเวบเราอ่ะครับ (Graham Slee solo ก็ 900 เหมือนกันครับ แต่ไม่ใช่หน่วยเป็นบาทอ่ะนะ) อุปกรณ์ก็เกรดใกล้เคียงกัน!!

รูปที่คุณลงมัน Aural นิครับ

ทำไมวงจรง่ายๆอุปกรณ์พื้นๆถึงเสียงดี?

ทำไมวงจรแบบนี้

ถึงได้สูสีกับ วงจรแบบนี้

ได้ขนาดนี้!!

ข้อมูลส่วนหนึ่งจากเวบที่คุณเอารูปมานั่นหล่ะครับ

http://www.enjoythemusic.com/magazin...rahamaural.htm

คำว่ามันสมองของนักออกแบบของผมความหมายตรงตัวครับ

ถ้าวงจรเดียวกันแค่อุปกรณ์เกรดดีกว่าแล้วมันทำให้เสียงดีกว่าได้ เค้าก็ก๊อปขายกันทั้งโลกแล้วสิ ของแท้จะไปขายใครล่ะครับ ไม่อย่างนั้นคุณ nitroboy ก็แค่เอา Cmoy มาใส่อุปกรณ์เกรดดีๆเสียงมันก็ดีกว่า Graham Slee Solo แล้วสิ

คือนอกจากเรื่องเกรดของอุปกรณ์แล้วมันมีเรื่องของการแมทช์กันของอุปกรณ์ด้วยน่ะครับ คล้ายๆกับแอมป์ตัวไหนเหมาะกับลำโพงตัวไหน แต่นี่หน่วยมันเล็กลงครับ

และ คอมเม้นนี้ก็ไม่เกี่ยวกับกระทู้อีกแล้วครับ ขอโทษท่าน จขกท. ด้วยครับ

Last edited by ARES; 26 Sep 2008 at 22:40:15.

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks