overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 24

Thread: วิธีการดูความแรงของ VGA ดูที่อะไร

OverclockZone Member arito's Avatar

Default วิธีการดูความแรงของ VGA ดูที่อะไร

หลายคนดูไม่เป็นว่า VGA ตัวไหนแรงกว่ากัน
    ผมคนนึง เวลาจะซื้อตัวนึงต้องดูแล้วดูอีก

แต่ไม่กระจ่างซักที
    ผมสงสัยว่า จะซื้อการ์ดจอตัวนึงเนี่ย
    ดูที่อะไร (ยกเว้นเรื่องเงิน)
    core/mem/bit
    ช่วยไขความกระจ่างทีครับ เวลาซื้อจะได้ดูแบบแน่ชัดซักที เพราะตอนนี้ออกมาหลายรุ่นหลายตัวเหลือเกิน

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

รีวิว

OverclockZone Member arito's Avatar

เห็นบางตัวมี core กับ mem ต่างกัน
    ไม่ทราบว่า 2 อย่างนี้ มันมีผลด้านไหนบ้างคับ

OverclockZone Member Ruin's Avatar

ดูที่รหัสรุ่นครับ
    9800GT 9800GTX+
    4830 4850 4870 4870X2

OverclockZone Member zicmaxx's Avatar

ดูผล Bench Mark เอาครับ ง่ายสุดละ

สเปคการ์ดจอ บางที มัน สลับไปสลับมา เพื่อเหตุผลทางการตลาดครับ

ดูมากปวดหัวเปล่าๆ

แต่ผล Bench Mark ก็สู้ ทดลองเล่นจริงไม่ได้นะ

Quote Originally Posted by TWK. View Post
    รีวิว
    เหมือนถามว่า
    GTX260 กับ HD4870 ใครแจ่มกว่ากัน (แล้วใครจะไปรู้เนี้ย ตัวราคาแพงๆ ทั้งนั้น)
    ก็ต้องค่อยดูรีวิวเทสต่างๆ จากเวปที่เค้าเทสให้ดู ใน System เดียวกัน ต่างแค่ VGA จึงจะรู้ว่า ตัวใหนแจ่มกว่า OK (ตอนนี้ bit Core/Mem SP PP MB ดูแล้วแทบไม่รู้เรื่องละ 128bit มีแซง 256bit เลยก็มี)

V

http://www.techpowerup.com/reviews/Z..._Amp2_Edition/

.

OverclockZone Member UnderoatZ's Avatar
    สุพรรณบุรี to ดาวคะนอง

Quote Originally Posted by TWK. View Post
    รีวิว
    ตามท่าน TWK. ครับ ลองอ่านรีวิว เยอะๆ เปรียบเทียบกัน ผมก็เริ่มจากอ่านรีวิว เหมือนกัน ถึงจะไม่รู้ว่า core mem sharder แต่ละตัวมีประโยชน์อย่างไร แต่อย่างน้อย เลขมากมันก็น่าจะดีกว่า แต่ก็ไม่ 100% ครับ เพราะนอกจากนี้มันก็ขึ้นอยู่กับอย่างอื่นอีก เช่นจอใหญ่ ก็ต้อง mem เยอะ จอไม่ใหญ่ mem เยอะกว๋าก็ไม่ได้ดีกว่าเท่าไร เป็นต้นนะครับ ถ้าจะแนะนำการอ่าน review ลองศึกษานอกการ์ดยอดฮิตก่อน nvidia ก็ 8800GT 9800GT 9600GT 9800GTX ATI ก็4850 4870 เ ป็นต้น น่าจะพอเห็นความแตกต่างได้บ้างนะครับ

OverclockZone Member
    มีนบุรี บางกะปิ

วิธีการดูความแรงของ VGA ดูที่อะไร

ดูที่ราคาครับ

ง่ายมะๆ ตัวที่ราคาพันกว่าบาทคงสู้ตัวละหมื่นไม่ได้หรอก

อิอิ ล้อเล่นนะ

OverclockZone Member tawincam's Avatar
    ปางกะ ปิ ตะวันนา

ซื้อมาลองเล่นเกมส์โหด ๆถ้าลื่นก็แรง
    55+

แง่ววว

แล้วอย่างตัวที่ผมใช้เนี่ย
    ถ้าจะอัพรุ่นขึ้นมาหน่อยให้รอบรับเกมส์ได้ดีขึ้น โดยที่งบไม่ถึง 5000 เนี่ย
    พอจะมีตัวไหนบ้างไหมคับ แต่ที่ผมมองๆไว้ 4850 เนี่ยแหละ
    แต่..... มันหลายรุ่นหลายยี่ห้อเหลือเกิน

OverclockZone Member Cubiccard's Avatar

ผมดูเวปตาทอมครับ เพราะผมคงไม่มีปัญญาไปหาการ์ดเป็นสิบๆตัวมาเทสเหมือนแก แกBenchmark ไว้หมดแล้ว ทุกการ์ด ทุกการทดสอบ

แล้วค่อยมาเทียบราคาขายในบ้านเราอีกที ว่าตัวไหนคุ้มสุด

แถมแกยังมีสรุปการ์ดที่คุ้มค่าที่สุด ในแต่ละระดับราคา -ไม่เกิน 60$ ไม่เกิน 120$ หรือแพงกว่า มีรีวิวสรุปในทุกไตรมาสของปีด้วยครับ

http://www.tomshardware.com/reviews/...rd,2011-2.html
    Last edited by Cubiccard; 25 Sep 2008 at 15:46:00.

OverclockZone Member soy's Avatar

ถ้าจะให้ตอบแบบช่างคอมต้มลาวก็ การ์ดจอแรงครับพี่/น้อง การ์ดจอ Geforce9500GT ดีกว่า Geforce8800GT เห็นตัวเลขไม๊ครับมันสูงกว่า 8800GTอีก (ฮาตรึม)

ไม่ก็แบบต้มลาวภาค2 การ์ดจอตัวนี้แรม 512เมกเชียวนะ รุ่น RadeonX1300Pro 512MB ดีกว่า Radeon HD3850 256MB ชัวร์ๆน้อง (อันนี้ฮากว่าอันแรก)

ต้มลาวที่3 การ์ดจอตัวนี้เห็นไม๊ (Gefocre8600GTS Core/mem ความเร็วมันสูงกว่า RadeonHD 3850 อีก แรงกว่าแน่นอนน้องเอาไปเถอะไม่ผิดหวังหรอก รุ่นนี้ขายดีครับน้อง (ฮาอีกรอบสำหรับพวกที่เพิ่งมาเล่นการ์ดจอแล้วดูคอร์/เมม เป็น แต่ไม่รู้รายละเอียดที่สำคัญๆของการ์ดจอนั้นๆ)

Quote Originally Posted by soy View Post
    ถ้าจะให้ตอบแบบช่างคอมต้มลาวก็ การ์ดจอแรงครับพี่/น้อง การ์ดจอ Geforce9500GT ดีกว่า Geforce8800GT เห็นตัวเลขไม๊ครับมันสูงกว่า 8800GTอีก (ฮาตรึม)

ไม่ก็แบบต้มลาวภาค2 การ์ดจอตัวนี้แรม 512เมกเชียวนะ รุ่น RadeonX1300Pro 512MB ดีกว่า Radeon HD3850 256MB ชัวร์ๆน้อง (อันนี้ฮากว่าอันแรก)

ต้มลาวที่3 การ์ดจอตัวนี้เห็นไม๊ (Gefocre8600GTS Core/mem ความเร็วมันสูงกว่า RadeonHD 3850 อีก แรงกว่าแน่นอนน้องเอาไปเถอะไม่ผิดหวังหรอก รุ่นนี้ขายดีครับน้อง (ฮาอีกรอบสำหรับพวกที่เพิ่งมาเล่นการ์ดจอแล้วดูคอร์/เมม เป็น แต่ไม่รู้รายละเอียดที่สำคัญๆของการ์ดจอนั้นๆ)

OverclockZone Member meen182's Avatar

Quote Originally Posted by soy View Post

พูดซะเห็นภาพเลย..

OverclockZone Member waster555's Avatar

จริงแฮะๆ 555+

OverclockZone Member automation's Avatar
    ซอยเสนา ม.เกษตร พหลโยธิน ซ.30 เมเจอร์รัชโยธิน เซ็นทรัล-ลาดพร้าว ลาดพร้าว18

นั้นก็ส่วนหนึ่ง

อีกส่วนต้องไปดูถึงบ้าน ยูสเซอร์ที่ลองใช้งานเเล้ว
    1.ดูบิลค่าไฟ เพราะได้การ์ดจอใหม่ ค่าไฟจะเพิ่มขึ้น มัวแต่เล่นเกมส์ อิอิ
    2.ดูบิลค่าน้ำ ค่าน้ำจะลดลง เพราะเล่นเกมส์แล้วไม่ยอมอาบน้ำ
    3.ดูสีผิวของคนที่ได้การ์ดจอแรงๆ จะไม่ยอมออกไปเจอแดดทำให้ผิวขาว เนียนขึ้นอย่างเห็นได้ชัด
    4.ดูหน้าตา อันนี้สำคัญมากๆ เพราะถ้าใช้ ค่ายแดง+กะเอเอ็มดีแล้ว ละก็ หน้าตาจะดีขึ้นเป็นกอง

ปล. อย่าอ่านเลย ไรสาระ

OverclockZone Member

ตามด้านบน

OverclockZone Member IonRa's Avatar
    http://ionra.blogspot.com/

ให้ตอบแบบ คุณ หนูดี (คนที่เขียนหนังสือ อัจฉริยะสร้างได้)

แนะนำให้ท่านอ่าน Review การ์ดจอมากๆ ทั้งที่เป็นภาษาไทยและภาษาอังกฤษ

และหลังจากนั้น สมองของท่าน (และของพวกเราทุกคน) ก็จะเริ่มจัดเรียงข้อมูลเกี่ยวกับการ์ดจอขึ้นมาครับ

ยิ่งท่านอ่านมากๆ ท่านก็จะยิ่งรู้ว่าตัวไหนดีกว่าตัวไหน มากขึ้นเรื่อยๆครับ

และท่านก็จะรู้เองว่าสาเหตุอะไรบางที่ทำให้การ์ดแรงขึ้น

สาเหตุอะไรบางที่ทำให้การ์ดเบาลง

สรุปอ่าน Review มากๆครับ

OverclockZone Member UnderoatZ's Avatar
    สุพรรณบุรี to ดาวคะนอง

Quote Originally Posted by IonRa View Post
    ให้ตอบแบบ คุณ หนูดี (คนที่เขียนหนังสือ อัจฉริยะสร้างได้)

แนะนำให้ท่านอ่าน Review การ์ดจอมากๆ ทั้งที่เป็นภาษาไทยและภาษาอังกฤษ

และหลังจากนั้น สมองของท่าน (และของพวกเราทุกคน) ก็จะเริ่มจัดเรียงข้อมูลเกี่ยวกับการ์ดจอขึ้นมาครับ

ยิ่งท่านอ่านมากๆ ท่านก็จะยิ่งรู้ว่าตัวไหนดีกว่าตัวไหน มากขึ้นเรื่อยๆครับ

และท่านก็จะรู้เองว่าสาเหตุอะไรบางที่ทำให้การ์ดแรงขึ้น

สาเหตุอะไรบางที่ทำให้การ์ดเบาลง

สรุปอ่าน Review มากๆครับ

ได้สาระมากครับ อย่างนี้เลย

OverclockZone Member kgb99's Avatar
    พันธุ์ทิพย์ ประตูน้ำ

แวะมาดูครับ ดูไม่เป็นเหมือนกัน อิอิ^^"

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks