overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 32

Thread: สเปคนี้ทำพวกนี้กระตุกนี่ ผิดปกติมั๊ยครับ

OverclockZone Member

Default สเปคนี้ทำพวกนี้กระตุกนี่ ผิดปกติมั๊ยครับ

CPU : Intel Pentium D 820 2.8GHz
    VGA : HIS HD4670 IceQ 512MB GDDR3 128Bit
    M/B : Asus P5PL2/c
    RAM : Corsair VS 2 GB
    HDD : Seagate*3 No RAID (320+320+80)

1:เล่น Warcraft3 กระตุก (Map DotA)
    -สเปคนี้มันไม่น่าจะกระตุกแล้วหนิครับ - - หรือยังไม่ถึง (เล่นที่ 800x600 ปรับ low หมดยังกระตุกเลยครับ)
    2:ดูหนัง HD Rip .mkv กระตุกครับ
    -อันนี้ CPU ไม่พอหรือยังไงครับ? แบบว่าภาพมันหน่วงๆ และก็เสียงไม่ตรงกับภาพอ่ะครับ เกิดจาก Software ?
    3:Harddisk มีผลต่อการทำงานอะไรมากหรือเปล่าครับ
    -ข้อมูลมากไป เหลือที่ว่างน้อย อะไรยังไง มีผลมั๊ยครับ

ขอบคุณมากครับ
    Last edited by Independence; 25 Sep 2008 at 11:55:02. Reason: เพิ่มรายละเอียดนิดนึงครับ ^_^

OverclockZone Member greatmazinga's Avatar
    พระราม 2 สุขสวัสดิ์ ทุ่งครุ

เป็นที่ฮาร์ดดิส หรือไม่ก็ OS แหละครับ

สเป็กต่ำกว่านี้ DotA ยังลื่นเลยท่าน

OverclockZone Member dears's Avatar
    Royal Thai Army

ลอง sp2 original ดูบ้างยังงับ ....

jackson's Avatar
    ม.ชวนชื่นแคราย เซ็นทรัลรัตนาธิเบศร

ลองหา k-lite เวอชันเก่าๆดูครับ ผมเคยเป็น ดู1080 กระตุก แต่ใช้เวอชันเก่าๆไม่กระตุก

ดันครับ

Quote Originally Posted by greatmazinga View Post
    เป็นที่ฮาร์ดดิส หรือไม่ก็ OS แหละครับ

สเป็กต่ำกว่านี้ DotA ยังลื่นเลยท่าน
    ถ้าเป็นที่ฮาร์ดดิส ผมจะแก้ไขปัญหาได้ยังไงบ้างครับ ?

Quote Originally Posted by jackson View Post
    ลองหา k-lite เวอชันเก่าๆดูครับ ผมเคยเป็น ดู1080 กระตุก แต่ใช้เวอชันเก่าๆไม่กระตุก
    ของผม 1080p เสียงมันไปก่อนภาพหรือมันกระตุกนิดๆนี่แหล่ะครับ

ลองเปลี่ยนdriverดูครับ อาจช่วยได้

OverclockZone Member nnnnn-set's Avatar

hidef นี่ลองเปลี่ยน driver การ์ดจอดูครับ

แต่ dota กระตุกด้วยนี่ผมว่าแปลกๆแล้วนะครับ ผมใช้ driver การ์ดจอมาหลายตัวแล้วยังไม่เคยเจอปัญหา dota กระตุกเลย

ลองลง window ใหม่ดูครับ
    Last edited by nnnnn-set; 26 Sep 2008 at 12:58:55.

OverclockZone Member achimonde's Avatar

เรื่องเกมส์นะครับ ถ้า Offline แล้วกระตุกลองเปลี่ยน Driver Catalyst ดู จากรุ่นใหม่ไปสู่รุ่นเก่าก็ได้ครับ

ส่วนเรื่อง Hidef จะบอกว่า
    Software ที่ใช้ในปัจจุบันที่นิยมมี 3 ตัว
    1. KMPlayer ตัวนี้เป็น Software Decoder ใช้ CPU เยอะมาก 780 ยังพอไหว แต่ 1080 นี้ภาพไม่รักเสียง Hidef slowmotion (ลองมากับตัวแล้วเปลี่ียนการ์ดจอไปจากX1550 --> HD3850 ไม่ได้ช่วยอะไรให้มันดีขึ้นมาเลย) แนะนํา CPU ครับ Core2Duo หรือ Overclock

2. MPC-HC (media player Classic รุ่น Home อะไรนี้แหละ) ตัวนี้เค้าบอกว่า เป็น Hardware Decoder
    นําพลังของ Hardware มาใช้ แต่ Setting ค่อนข้างยาก ที่สําคัญไฟล์ Hidef ที่เอามาดูจะต้องถูก Rip เพื่อใช้การ์ดจอโดยเฉพาะ ผมจําชื่อไม่ได้แล้ว โดยจะมีชื่อคน Rip ต่อท้ายไฟล์ ลองหาข้อมูลเอาครับ ผมเลือกอัพเกรดทั้งชุดแล้ว

3. PowerDVD7.3 ตัวนี้เป็นตัวเก่าแต่รองรับการถอด H.264 ที่ ATI Card ที่มี Avivo จะได้เปรียบ PowerDVD ตัวใหม่ จะไม่รองรับไฟล์ Hidef ที่อู่ใน Harddisk แล้วครับ ตัวนี้ก็ต้องใช้ CPU เ่ช่นเดียวกัน

แนะนํานะครับก่อนอัพเกรดเรื่อง
    หา CoreAVC มาลง หา KMplayer มาลง Setting ให้ KMPlayer เลือกใช้ CoreAVC
    จะช่วยลดภาระ CPU ลงมากเลยครับ

Specผมนะ
    Core2Duo 6600
    Gigabyte P965
    8800GTS
    Geil4 GB
    Vista
    ดูลื่นๆ แต่ CPU ใช้ประมาณ 60-70% สําหรับ 1080p
    นี้แบบเดิมๆ ถ้าลง CoreAVC น่าจะลงมาอีก 20%

OverclockZone Member achimonde's Avatar

ถ้ารักดูหนังอย่างผมลองหาข้อมูลครับ

ThaiDVD.net

ตอนนี้มี 2 เครื่อง
    เครื่องหนึ่งเล่นเกมส์
    เครื่องหนึ่งสดๆร้อนๆ

CPUE8200 ซื้อจากคนในนี้แหละพรุ่งนี้ไปเอา
    เมนบอร์ด แรม การ์ดจอ ซาวน์ แอมป์ ลําโพง เซตเรียบร้อยแย้ว

ลองลงวินโดวส์หลายเวอร์ชั่นแล้วอ่ะครับ ทั้งแบบแต่ง แบบ Original ก็ยังไม่หายกระตุกเลยครับ สำหรับ DotA

อาการมันแบบว่า เริ่มเกมใหม่ๆก็ 63-64fps นะครับ พอมีคนเลือกตัวก็จะเหลือ 15-30 ไป 2 วิ แล้วก็กลับไป 63-64 ใหม่ แต่พอเริ่มไปได้สัก 4-5 นาที fps มันตกเหลือ 10-20 ตลอดเลยอ่ะครับ

อาการเป็นแบบข้างต้น สม่ำเสมอทุกเกมเลยครับ ช่วยดูให้ทีครับ ว่ามันเกิดจากอะไร แก้ปัญหายังไง

เกี่ยวกับ free space ใน harddisk เหลือน้อยหรือเปล่าครับ?

ขอบคุณอีกครั้งครับ
    Last edited by Independence; 27 Sep 2008 at 21:29:50.

OverclockZone Member หัวโบราณ's Avatar

การืดจอมีปัญหาหรือป่าวครับ

การ์ดจอไม่น่ามีปัญหานะครับ ซื้อวันที่ 24 กันยายน HIS HD4670 ไดรเวอร์ใช้ตัวที่มากับแผ่นนะครับ เพราะตัวที่โหลดจากเวบใช้ไม่ได้เลยครับ หรือผมจะเช๊กว่ามันมีปัญหาอะไรยังไง ได้อย่างไรครับ

ขอบคุณครับ

OverclockZone Member MrSexMan's Avatar

เกี่ยวกับ free space ใน harddisk เหลือน้อยหรือเปล่าครับ?
    เกี่ยวครับ ควรจะเหลือพื้นที่ในไดร์ทC อย่างต่ำ2g ไม่งั้นเครื่องจะช้า แต่ต้องดูด้วยว่าถ้าตั้งค่า Visual Memory ไว้มาก ก็ควรเหลือพื้นที่ไว้มากกว่าเดิมด้วย

ของผมเก็บเกมไว้ใน drive D อ่ะครับ ซึ่งมันค่อนข้างที่จะเหลือ free space น้อยมาก แต่ลงวินโดวส์ใน drive C นะครับ เหลือพื้นที่อีกเยอะเลย แต่ได้ลองเปลี่ยนจาก Drive D มาเป็น Drive C ที่เหลือพื้นที่เยอะแล้วก็ยังไม่หายนะครับ อาการนี้

OverclockZone Member FiTzgErAld's Avatar
    ถ.ศรีนครินทร์ ตรงข้ามเปาโล ไปได้เรื

ลงวินโดว์ใหม่เลยครับ sp2 พอ

OverclockZone Member bunyawat's Avatar

1.น่าจะเป็นที่ไฟไม่พอ
    2.น่าจะไม่ได้ลงไดรเวอร์การ์ดจอ
    3.น่าจะตันคอขวดที่ CPU

OverclockZone Member nnnnn-set's Avatar

PentiumD 820 ก็ไม่ได้ช้านะครับ
    ส่วนพื้นที่ drive D ไม่เกี่ยวแน่ครับ

ผมว่าน่าจะเป็นที่ driver การ์ดจอแหละครับ เพราะที่แถมมากะกล่องส่วนใหญ่ใช้แล้วไม่ค่อย work

อ้อ ลองลงแต่ driver เพียวๆ ไำม่ต้องยัด ccc ดูครับของผม เคยลง ccc แล้ว 720p กระตุก พอลงแต่ driver ก็ลื่นเลยครับ

แต่ถ้าเป็นทุกเกมนี่ไม่แน่อาจจะเป็นที่การ์ดจริงๆก็ได้นะครับ ไม่ก็ไฟไม่พอก็ได้

ผมมีวิธีจะเช๊กได้หรือเปล่าครับ ว่าไฟมันพอหรือไม่พอ ?

OverclockZone Member merlix's Avatar

1.เอาง่ายๆ คับ เบื้องต้น ท่านลง วินโดวใหม่ก่อนเลย จะตัวไหนก้ได้ แนะนำ XP_SP3 ตัวเต็ม แล้วลง driver ให้ครบ พยายามอับ เปนเวอชั่นใหม่ๆ ให้หมดคับ แล้วลองเล่น dota ดูอีกทีคับว่ากระตุกมั้ย

2.เหมือน ข้อ 1 เกี่ยวโยงกัน

3.ปกติพื้นที่ในฮาดดิส ในไดฟ์หลัก ต้องเหลือไว้อย่างเปนจำนวน 2 เท่าของแรมเช่นในเครื่องมีแรม 1G พื้นที่ในฮาดดิสก้ต้องเหลืออย่างน้อย 2G ไม่งั้น อืดขึ้นแน่คับ

Quote Originally Posted by merlix View Post
    1.เอาง่ายๆ คับ เบื้องต้น ท่านลง วินโดวใหม่ก่อนเลย จะตัวไหนก้ได้ แนะนำ XP_SP3 ตัวเต็ม แล้วลง driver ให้ครบ พยายามอับ เปนเวอชั่นใหม่ๆ ให้หมดคับ แล้วลองเล่น dota ดูอีกทีคับว่ากระตุกมั้ย

2.เหมือน ข้อ 1 เกี่ยวโยงกัน

3.ปกติพื้นที่ในฮาดดิส ในไดฟ์หลัก ต้องเหลือไว้อย่างเปนจำนวน 2 เท่าของแรมเช่นในเครื่องมีแรม 1G พื้นที่ในฮาดดิสก้ต้องเหลืออย่างน้อย 2G ไม่งั้น อืดขึ้นแน่คับ
    1.ก็ลองลงดูแล้วนะครับ เหมือนเดิมเลยครับ
    2. ...
    3.อันนี้เหลือแน่นอนครับ

ตอนนี้ เดี๋ยวคงลองเปลี่ยนอะไรๆไปเรื่อยๆ เผื่อจะดีขึ้น เผื่อว่าไดรเวอร์ตัวใหม่จะช่วยได้

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks