Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยาก overclok ครับ แนะนำที m/b ga ep31 ds3l

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยาก overclok ครับ แนะนำที m/b ga ep31 ds3l

spec ดังนี้ครับ
    cpu e7200
    m/b ga ep31 ds3l
    ram corsair 2 Gb
    psu silverstone 500W

อยาก clock cpu ให้ วิ่ง สัก 3.00 - 3.40 GB พอใหวใหม่ครับ

ถ้าพอใหวต้องปรับอ่ะไรมั่งครับ

ไหวนะ ผมใช้ E4300 oc ไป3.0 บายๆ 3.4 ยังไหว

บอร์ดเดียวกันเลย

เดี๋ยวแวะมาบอกวิธี

ทำงานก่อน

Comment

ช่วยบอกสูตรทีครับ ว่าต้องปรับอ่ะไรมั่ง

Comment

คงคล้ายๆกันนะคับ เพราะผมใช้ E4300

กดคีย์ลัด ctrl+F1
        ปรับเปน 250x9ก่อน

เพื่มไฟcpu เอาสัก 1.38ก่อน
        เพื่มไฟแรม +0.2v ก่อน

พอรีใหม่

ทดแรม 1:1
        ปรับ280x9
        เพื่มไฟcpuไป 1.45 เลย
        ไฟแรม+0.3V

รีใหม่
        ที่นี้ เพื่มไฟค่าต่างๆ เอาที่เปน+เท่านั้น
        +0.1v ให้หมด
        ปรับ pr เปน สแตนดาดนะ
        CIA ดิสสิเบิล

ปรับทามมิ่งแรมหลวมๆ เอาสัก 4 4 4 12 ก่อน

ยิงยาวเลย 300 จนถึง 333 หรือ 350 x9
        ไปเลย ผ่านชัวๆ

อย่าลืมทดแรม อันนี้สำคัญ

Comment

รีใหม่
          ที่นี้ เพื่มไฟค่าต่างๆ เอาที่เปน+เท่านั้น

คือไฟค่า ของอ่ะไรมั่งครับ

แล้วอุณหภูม idel กับ fullload จะประมานเท่าไร่ครับ ถ้าปรับ 9*350
          Last edited by SuperBall; 25 Sep 2008, 16:17:44. Reason: ทดแรมเป็นเท่าไหร่ ครับ 1:1 รึเปล่า

Comment

Originally posted by SuperBall View Post
            รีใหม่

คือไฟค่า ของอ่ะไรมั่งครับ

แล้วอุณหภูม idel กับ fullload จะประมานเท่าไร่ครับ ถ้าปรับ 9*350

ลองดูเอาละกัน บอกลำบาก

พวก pci ไรพวกเนี้ย

เข้าไป แล้วถ้ามันเปน ตัว -0.1v ไรงี้ ไม่ต้องเอา
            แต่ถ้าเข้าไปแล้วมันเปน +0.1v ไรแบบนี้ เอา

ส่วนของผม

ธรรมดา อยู่ที่ 35-40 ไม่เคยเกิน40
            ฟลูโหลดเลย ไม่เกิน 61 สักที

Comment

Working...
            X