Announcement

Collapse
No announcement yet.

รบกวนช่วยวิเคราะห์อาการให้ผมหน่อยครับ{Compaq Presario 2100}

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• รบกวนช่วยวิเคราะห์อาการให้ผมหน่อยครับ{Compaq Presario 2100}

คือหน้าจอมันขึ้นสีขาวอย่างเดียวเลยครับไม่อะไรโชว์ขึ้นมาเลย แต่มีเสียงเข้าหน้าวินโดว์ปกติน่ะครับ
    อาการอย่างนี้มันเกิดจากหน้าจอส่วนไหน เหรอครับ สายแพ หรือป่าว ช่วยฟันธงให้ผมหน่อยครับผมจะได้ไปหาซื้ออะไหร่มาเปลี่ยนได้ถูกครับ

ต้องลองเอาเข้าไปซ่อมที่ร้านดูครับพี่น้อง

Comment

คืออยากหาทางดูก่อนอะครับ ยังไม่อยากจะเข้าร้านเลย อยากจะถามอาการก่อนว่ามันเกิดจากอะไร หน้าจอเปิดขึ้นมาสีขาว ไม่ใช่มีขาวๆเหมือนฝาฝนังน่ะครับ มันขาวแบบว่ามีไฟเข้าหน้าจอ มันเลยออกขาวๆครับ

Comment

ดันตัวเอง

Comment

ลองเข้า safe mode ดูหรือยังครับ ถ้าเข้าได้ไม่มีปัญหาแสดงว่า driver การ์ดจอมีปัญหาต้องหาตัวใหม่ แต่ถ้ายังขาวอยู่อีกคงเป็นที่ hardware แล้วหล่ะครับ

Comment

ปกติถ้ามันเป็นที่ไดร์ฟเวอร์ Boot ขึ้นมามันก็ต้องขึ้นหน้า Bios ก่อน แต่มันขาวตั้งแต่เริ่มต้นครับ

Comment

กาดจอไปแล้วครับพี่น้อง ศุนย์ลุกเดียว

Comment

แต่ทำไมผมเอาหน้าจอ LCD มาเสียบช่อง VGA LCD มันขึ้นหน้าจอปกติหละครับ หรือว่ามันคนละส่วนกัน

Comment

มันขึ้นหน้าลักษณะนี้อะครับ

ช่วยฟันธงชัดทีครับว่าอาจจะเกิดจุดไหน
                  Attached Files

Comment

เข้าศูนย์เถอะครับ เหมือนการ์ดจอ มีปัญหาหรือจะว่าลงไดรเวอร์ผิดก็ไม่น่าขนาดนี้นะ

ตอบเอาฮา ก็ หน้าจอท่านเป็น ไบรพิคเซล น่ะครับ^^"

Comment

ต้องเข้าศูนย์สถานเดียวเหรอครับ พอดีไม่ใช่เครื่องของผมหรอกครับ เครื่องลูกค้าของผม ผมไปซ่อมเครื่องPCที่บริษัทเค้าแล้วเค้าเลยฝาก Notebook ให้ผมดูว่ามันเป็นที่อะไร พูดจริงๆแล้ว Notebook ผมไม่มีความรู้ทางด้านเทคนิคเลย มีแต่ใช้อย่างเดียวเลย ก็เลยอยากให้พันธงว่ามันเกิดจากอะไร อะครับ จะได้ซื้อมาเปลี่ยนได้ถูก แต่ถ้าท่านๆแนะนำว่าต้องเข้าศูนย์ก็คงจะต้องรับความจริงว่าแก้ไขด้วยตัวเองไม่ได้ (เพราะเรามั่วได้แต่ PC อิอิ) แต่ผมก็ยังสงสัยอยู่ดีว่าทำไมผมเอา LCD มาเสียบที่ช่องเสียบ Moniter ของ Notebook เนี่ยะ ทำไมมันขึ้นภาพปกติ แล้วหลายท่านบอกว่าเป็นที่ การ์ดจอ หรือว่ามันใช้คนละตัวกับที่สงไปที่หน้าจอ Notebook งงจริงๆครับ ใครพอจะสรุปให้ได้ไหมครับ

Comment

ส่งศูนย์เถอะครับ ผมเคยงัด presario ออกมา แงะยากโคดเลย ระวังพวกสลักมันจะหักเอา ประกอบเองให้เหมือนเดิมยากด้วย

Comment

Working...
                        X