ถามเรื่องการใส่แรมปละความต่างครับ ผู้รู้ช่วยที
overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 6 of 6

Thread: ถามเรื่องการใส่แรมปละความต่างครับ ผู้รู้ช่วยที

OverclockZone Member

Default ถามเรื่องการใส่แรมปละความต่างครับ ผู้รู้ช่วยที

ผมใช่แรม Kingston1/667 อยุ่ แล้วถ้าจะซื้อเพื่ม KingBox 2/800 รวมเป็น3Gแต่คนละญี่ห้อ บัสต่างกัน

มันจะมีผลเสียมั้ยอะครับ ญี่ห้อต่างกัน บีสต่างกัน ไม่OC มันมีข้อดีและข้อเสียอะไรบ้างอะครับ

ถามอีกข้อนึงครับ จากข้างบน เมื่อเทียบกับ ใส่3Gข้างบน กับใส่
    Kingston1G 2ตัว บัส667 เป็น2G แบบไหนจะดีกว่ากับอะครับ

ผู้รู้ช่วยทีน๊า

OverclockZone Member !HaNaMi!'s Avatar

บัสจะลดลงตามแรมที่มีบัสน้อยที่สุดครับ อย่างทีค่ากล่าวมา บัสจะ down ลงไปเป็น 667
    อักข้อ ถ้ามีงบเกินพอก็ใส่ไปเลย 3 กิ๊ก แต่แนะนำควรใส่ ยี่ห้อเดียวกันในช่องที่เป็น dual chanal เพื่อมีเป็นหาครับ

OverclockZone Member AmaKatsu's Avatar

1. มันจะวิ่งที่ความเร็วต่ำกว่าน่ะสิ กลายเป็น 3GB @DDR2-667MHz

2. ถ้าไม่ OC นี่ไม่ต่างเลยครับว่าจะใส่ Kingston 2x1GB / 1x2GB

3. ถ้า OC ก็จะต่างไป (กรณี 4GB)
    - แรม 4 แถว (แถวละ 1GB) จะลากไกลกว่า แรม 2 แถว (แถวละ 2GB)

Quote Originally Posted by !HaNaMi! View Post
    บัสจะลดลงตามแรมที่มีบัสน้อยที่สุดครับ อย่างทีค่ากล่าวมา บัสจะ down ลงไปเป็น 667
    อักข้อ ถ้ามีงบเกินพอก็ใส่ไปเลย 3 กิ๊ก แต่แนะนำควรใส่ ยี่ห้อเดียวกันในช่องที่เป็น dual chanal เพื่อมีเป็นหาครับ
    ถ้าเกิดว่าใส่ยี่ห้อเดียวกัน แต่1แถวเป็น 1G/667 อีกแถวเป็น2G/800 มันจะวิ่งที่3G/667

แล้วมันจะเป็น dual chanal มั้ยอ่า

Quote Originally Posted by AmaKatsu View Post
    1. มันจะวิ่งที่ความเร็วต่ำกว่าน่ะสิ กลายเป็น 3GB @DDR2-667MHz

2. ถ้าไม่ OC นี่ไม่ต่างเลยครับว่าจะใส่ Kingston 2x1GB / 1x2GB

3. ถ้า OC ก็จะต่างไป (กรณี 4GB)
    - แรม 4 แถว (แถวละ 1GB) จะลากไกลกว่า แรม 2 แถว (แถวละ 2GB)
    ถ้าต่างยี่ห้อละครับ จะมีผลเสียมั้ยพี่

ขออีกข้อครับ อยากรู้ว่า บัส667 800 ....???ไปเรื่อยๆ

มันเอาไว้ทำอะไรอะคับ ถ้าไม่OCมันต่างกันยังไงหรอครับ แล้วบัสสูง คอมจะไวขึ้นกว่าเดิมหรือเท่าเดิมอะคับ

Bookmarks

Bookmarks