Announcement

Collapse
No announcement yet.

Core2 Duo กะ Core2 Qurd อันใหนแรงกว่ากันหรอ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by cameraman View Post
    core 2 Qurd นี่มัน 8 แกนไม่ใช่หรือครับเพราะว่าเขาบอกว่า core 2 Qurd ไม่ใช่ Qurd core นี่ครับ
    Intel® Core 2 Duo processor Dual-core ( 2 Core / 2 แกน )

Intel® Core 2 Quad processor Quad-core ( 4 Core / 4 แกน )

จขกท. เค้าถามถูก ละ

Comment

Originally posted by cameraman View Post
      core 2 Qurd นี่มัน 8 แกนไม่ใช่หรือครับเพราะว่าเขาบอกว่า core 2 Qurd ไม่ใช่ Qurd core นี่ครับ
      เอาซะผมงงเเลยว่ามันมีแบบ 8 แกนสมองด้วยหรอ -*-

Comment

8 แกนนะมีแต่ก็คือการเอา Qurd Core 2 ตัวมารวมอย่างของ Mac Pro ส่วนเรื่องการเรียกผมคงเข้าใจผิดเองครับเพราะว่า Mac Pro ตอนออกมาใหม่ๆเขาจะเรียกของเขาว่า
        Core 2 Qurd ครับแต่เพียงว่าเขาใช้ Xeon ครับ
        http://store.apple.com/us/browse/hom...ro?mco=MTE3MDQ

Comment

ไม่ใช้แล้วครับไอ 8 Core มันจะอยู่บน Nehalem ครับที่ LGA1366 ครับคือการเอา Quad Core มาใส่ HyperTrading ครับทำให้ CPU แต่ละ Core ทำงานเพิ่มขึ้นเป็น 2 ทางครับ Quad=4 + HT=8 ครับ

แล้วเรื่องเล่นเกมส์ผมก็ใช้ Q เล่นนะแต่ OC ไปถึง 3.0GHz ครับมันเร็วกว่า C2D ครับ
          ท่าทำให้ความเร็วระหว่าง C2D กับ C2Q เท่ากัน Q ยังไงก็แรงกว่าครับว่ากันถึงความเร็ว OC ให้เท่ากันนนะ

Comment

-*-

Comment

แรงไม่แรงไม่รู้ แต่ที่แน่ๆ ยิ่งหลายหัว ราคายิ่งแพง

Comment

อยากรู้ว่าตัวไหนแรงกว่ากันผมว่าเอามันทั้ง 2 ตัวเลยครับจะได้ชัดเจนกันไปเลย อย่าโกรธนะครับ

Comment

โห ไม่มีตังค์ถึงขนาดนั้นครับ -*-

Comment

Originally posted by artonline View Post
                    2 กะ 4 คิดเอาง่ายๆ
                    ตามนั้นครับ

Comment

ซื้อQuad Core มาใช้ผมว่าสิ้นเปลืองโดยใช้เหตุอะ แพงด้วย ถ้าคอมบ้านธรรมดา แค่ Core 2 Duo ก็รองรับทุกอย่างที่คุณต้องการแล้วละ (ความเห็นส่วนตัว โปรดใช้วิจารณญานในการอ่าน)

Comment

555+ อ่านตรงๆก็เข้าใจแบบนั้นแหละครับถ้าไม่ได้เห็นของจริงตอนเจอตอนแรกก็คิดว่า 8 Core
                        อ่านไงก็ความหมาย 8 Core นี่หว่า ถ้า core 2 Quad >> core Two Quad เลยเข้าใจว่า 8 Core (อ่านแบบตรงๆ) แต่ถ้ามันให้ความหมายว่า Core To Quad อิอิ มานสื่อถึง 4 Core ชัวร์ (มั่วๆไม่รู้มานจะแปลไงให้เป็น 4 Core)

ออกทะเลไป3บรรทัด

เอาง่ายๆ 1 Core 1 งาน(โปรเซสครับ)ครับ ในคอมเปิดมาก็หลายโปรเซสแล้วแต่ที่ใช้งานCPUตลอดมีไม่เยอะ ตัวอื่นนานๆใช้งานCPU ที

เน้นทำงานแบบโปรเซสเดียว เช่น exe ตัวเดียวเปิดเต็มจอไม่สนว่าตัวอื่นจะได้ใช้งานCPUหรือป่าวแต่ตัวนี้กินไว้ก่อน ก็เกมแหละ เน้นสัญญาณนาฬิกาสูงๆ Core 2 Duo ก็พอครับ เอา MHz สูงๆ

แต่ถ้าเน้นเปิดหลายโปรแกรมหนักๆ หรือ ใช้โปรแกรมที่มันทำงาน หลายโปรเซตพร้อมกันก็
                        Core To Quad ครับ ลองไปหาอ่านการทำงานของโปรเซสที่เรียงคิวเข้าไปใช้งานในCPUดูครับ
                        (หนังสือ OS)จะทำให้ตัดสินใจได้ ผมส่วนใหญ่ MSN เปิดตลอด กับเล่นเกม แถมเปิดเว็บหลายแทร็กอีกเหอๆ เลยใช้ Core To Quad จะได้ให้โปรแกรมใหญ่ๆจองไปเลย ตัวเล็กแย่่งกันเอาลำดับความสำคัญน้อยๆ เท่าที่ดุปัจบันนี้ใช้การสร้าง Priority ในการจัดการโปรเซสมั้งครับ เห็นใน Windows Task Manager มันมีลำดับความสำคัญด้วย

สิ่งสำคัญก็เงินในกระเป๋าท่านครับ จะถามว่าสิ้นเปลืองไม่สินเปลืองต้องรอดูต่อจากนี้ครับว่าโปรแกรมจะทำงานหลายโปรเซสได้จะมาเมื่อใหร่

ความเห็นผมความคุ้มค่าไม่มีจริงหรอกครับยกเว้นคนซื้อมาทำงาน ส่วนตัวผมก็ไว้เขียนโปรแกรมด้วยแต่ติดนิสัยชอบเปิดหลายโปรแกรม ถ้าถามว่าเล่นเกมความคุ้มค่า วัดจากอะไรเงินก็ไม่ได้คืน แล้วเกมก็พัฒนาไวซะด้วย เรื่องการกินทรัพยากรระบบ เอาเป็นว่าคำนวนเงินแล้วลงล้อคกับอะไรก็ซื้อแบบนั้นครับ

อ่าขอโทษไม่ตรงคำถามอีกแล้ว

หัวข้อถามว่าอะไรแรงกว่า เอาจริงมันยังเทียบกันไม่ได้ครับ ถ้าจะให้เทียบได้ต้อง MHz เท่ากันเมื่อนั้น core 2 Quad จะแรงกว่าครับและก็จะทำงานได้พร้อมกัน 4 โปรเซสด้วย เพราะฉะนั้นพวก core 2 Quad ที่ MHz ใกล้เคียง Core 2 Duo ราคาเลยแรงตาม

ปล. Qurd ต้องเขียนว่า Quad ครับ ตอนดูก็ว่าอะไรเส้นใต้แดงๆ
                        Last edited by bigkung379; 5 Oct 2008, 23:31:10.

Comment

Originally posted by bigkung379 View Post
                          555+ อ่านตรงๆก็เข้าใจแบบนั้นแหละครับถ้าไม่ได้เห็นของจริงตอนเจอตอนแรกก็คิดว่า 8 Core
                          อ่านไงก็ความหมาย 8 Core นี่หว่า ถ้า core 2 Quad >> core Two Quad เลยเข้าใจว่า 8 Core (อ่านแบบตรงๆ) แต่ถ้ามันให้ความหมายว่า Core To Quad อิอิ มานสื่อถึง 4 Core ชัวร์ (มั่วๆไม่รู้มานจะแปลไงให้เป็น 4 Core)

ออกทะเลไป3บรรทัด

เอาง่ายๆ 1 Core 1 งาน(โปรเซสครับ)ครับ ในคอมเปิดมาก็หลายดปรเซสแล้วแต่ที่ใช้งานCPUตลอดมีไม่เยอะ ตัวอื่นนานๆใช้งานCPU ที

เน้นทำงานแบบโปรเซสเดียว เช่น exe ตัวเดียวเปิดเต็มจอไม่สนว่าตัวอื่นจะได้ใช้งานCPUหรือป่าวแต่ตัวนี้กินไว้ก่อน ก็เกมแหละ เน้นสัญญาณนาฬิกาสูงๆ Core 2 Duo ก็พอครับ เอา MHz สูงๆ

แต่ถ้าเน้นเิปิดหลายโปรแกรมหนักๆ หรือ ใช้โปรแกรมที่มันทำงาน หลายโปรเซตพร้อมกันก็
                          Core To Quad ครับ ลองไปหาอ่านการทำงานของโปรเซสที่เรียงคิวเข้าไปใช้งานในCPUดูครับ
                          (หนังสือ OS)จะทำให้ตัดสินใจได้ ผมส่วนใหญ่ MSN เปิดตลอด กับเล่นเกม แถมเปิดเว็บหลายแทร็กอีกเหอๆ เลยใช้ Core To Quad จะได้ให้โปรแกรมใหญ่ๆจองไปเลย ตัวเล็กแย่่งกันเอาลำดับความสำคัญน้อยๆ เท่าที่ดุปัจบันนี้ใช้การสร้าง Priority ในการจัดการโปรเซสมั้งครับ เห็นใน Windows Task Manager มันมีลำดับความสำคัญด้วย

สิ่งสำคัญก็เงินในกระเป๋าท่านครับ จะถามว่าสิ้นเปลืองไม่สินเปลืองต้องรอดูต่อจากนี้ครับว่าโปรแกรมจะทำงานหลายโปรเซสได้จะมาเมื่อใหร่

ความเห็นผมความคุ้มค่าไม่มีจริงหรอกครับยกเว้นคนซื้อมาทำงาน ส่วนตัวผมก็ไว้เขียนโปรแกรมด้วยแต่ติดนิสัยชอบเปิดหลายโปรแกรม ถ้าถามว่าเล่นเกมความคุ้มค่า วัดจากอะไรเงินก็ไม่ได้คืน แล้วเกมก้พัฒนาไวซะด้วย เรื่องการกินทรัพยาการระบบ เอาเป็นว่าคำนวนเงินแล้วลงล้อคกับอะไรก็ซื้อแบบนั้นครับ

อ่าขอโทษไม่ตรงคำถามอีกแล้ว

หัวข้อถามว่าอะไรแรงกว่า เอาจริงมันยังเทียบกันไม่ได้ครับ ถ้าจะให้เสียบได้ต้อง MHz เท่ากันเมื่อนั้น core 2 Quad จะแรงกว่าครับและก็จะทำงานได้พร้อมกัน 4 โปรเซสด้วย เพราะฉะนั้นพวก core 2 Quad ที่ MHz ใกล้เเคียง Core 2 Duo ราคาเลยแรงตาม

ปล. Qurd ต้องเขียนว่า Quad ครับ ตอนดูก็ว่าอะไรเส้นใต้แดงๆ
                          ตอบได้น่าประทับใจมากคับ ให้10คะแนน

Comment

2พี่น้อง สู้กานซะแล้ว อิอิ

Comment

ในอนาคตต้องเล่นแบบหลายๆหัวอยู่แล้วครับ

ตอนนี้ต้องดูเป็นรุ่นๆไป ราคาก็เป็นตัวแปรของความแรงอีกหนึ่งตัวแปร

Comment

Working...
                              X