Announcement

Collapse
No announcement yet.

Tenda W1500A แหล่มใหมครับ + หาซื้อที่ใหนใด้บ้าง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Tenda W1500A แหล่มใหมครับ + หาซื้อที่ใหนใด้บ้าง

เล่น w309r+ และ fh303 มาใด้พักใหญ่ รู้สึกว่าตัวเองถูกฉโลกกับ tenda มากครับ ตั้งค่าง่าย ไม่เอ๋อ ไม่ร้อน และแรงดี ประกัน LT อีกตังหาก

เรื่องกำลังส่งไม่หวังมาก ถ้าใด้สักประมาน Loco M2 ก็ดี ใว้ให้ w309r+ สัก 2-3 ตัวใว้เกาะ ( ทำ repeater )

ดูสเปคเองก็มึนๆด้วยผมดูไม่ค่อยจะเป็น ความร้อนก็ไม่รู้เป็นไง ไม่ค่อยเห็นใครไช้กันแฮะสงสัย plenty เคลมช้าหรือว่ายังไง

ประกัน LT เชียวนา ชาว outdoor ไม่สนกันมั่งเร๊อะ

ปล . ลืมเรื่องแนะนำให้ผมเพิ่มงบไปเล่น ubi ใด้เลยครับ ลาก่อน ตั้งค่ายากชิหัย ปวดหัว + เบื่อ + ลำคาญ

--------------------------------------

2. ถ้าแหล่ม หาซื้อให้จากที่ใหนบ้างครับ ที่เห็นๆ ตอนนี้ก็ JIB กะ lazada มั้ง

มาชี้เป้าครับ ท่านหรอย http://www.overclockzone.com/forums/...B9%89%E0%B8%A7

ส่วนตัวยังไม่เคยลองเหมือนกันครับ แต่ดูจากสเป็คแล้วคิดว่าน่าจะดีกว่า Loco M2 ประมาณ Nano M2 ได้เปล่าครับ

Comment

เคยถามราคาไปเปนสัปดาห์แล้วครับ เหมือนพ่อค้าเค้าจะไม่ว่าง ยังไม่ใด้ตอบมาเลย ผมก็เลยไม่อยากรบกวน

Loco M2 กำลัง 200mW ครับ ตัวนี้ 500mW เยอะกว่าแน่นอน แต่สเปคในกระดาษยังเอาจริงอะไรไม่ใด้ อยากทราบจากคนไช้จริงๆน่ะครับ -.-

Comment

แต่ผมลอง Tenda N304 มาทำ Repeater แล้ว ไม่ประทับใจเลย
        เดี๋ยวต่อ Wifi ตัวหลักได้ เดี๋ยวต่อไม่ได้

Comment

เวลาทำ repeater สัญญาณที่จับใด้ไม่ควรสูงกว่า 80dBi ครับ เกินนั้นชักจะแกว่งล่ะ

tenda ก็เหมือนยี่ห้ออื่นๆ ครับ คือมีทั้งรุ่นดีและแย่ -.- เห็น w309r+ คนไช้เยอะผมก็ลองบ้าง รุ่นใหนคนไช้น้อย ( เช่น w1500a เนี่ย ) ก็คิดหนักหน่อย

Comment

Originally posted by XsoeIIsJ View Post
            เคยถามราคาไปเปนสัปดาห์แล้วครับ เหมือนพ่อค้าเค้าจะไม่ว่าง ยังไม่ใด้ตอบมาเลย ผมก็เลยไม่อยากรบกวน

Loco M2 กำลัง 200mW ครับ ตัวนี้ 500mW เยอะกว่าแน่นอน แต่สเปคในกระดาษยังเอาจริงอะไรไม่ใด้ อยากทราบจากคนไช้จริงๆน่ะครับ -.-
            ไม่ลองโทรไปหาดูล่ะครับ ท่านหรอย ผมว่าพี่เทพเค๊าบริการโอเคอยู่นะครับ

Comment

W1500A ไม่เค๊ย ไม่เคย แต่ 309R+ ใช้เอง ที่บ้าน และ รีสอร์ท + เอาไปทำระบบที่โรงงงานเพื่อน บ้านเพื่อนหลายคนละพี่ เรื่องส่งไกลๆผมไม่เคยลองนะ ที่ลองๆ คือการแชร์เน็ต การรองรับ User Client การทำ repeater ไรพวกนี้ ผ่านหมดนะครับ ค่าตัวก็ไม่แรง

Comment

tenda ตัวแรกของผมก็ 309r+ นี่ล่ะครับ

แต่อยากขยายระยะส่งออกไปอีกน่ะ เคยเอา w309r ยัดกล่อง outdoor ไปติดชายคา รู้สึกว่าจะมีปัญหาเรื่องความชื้น -..- ไช้นานๆเสากรอบอีกเอ๊า

หาข้อมูล w1500a ยากมากครับ ความแรงไม่ตรงสเปค เบอร์ชิพไม่รู้ รีวิวจากผู้ไช้จริงไม่มี ภาพไส้ในหาดูไม่ใด้ ฯลฯ ลึกลับโครตๆ ==

คลิปใน youtube ที่ฝรั่งโพสใว้ ก็เป็นเรื่องปัญหาของมันทั้งนั้นเลย ( แหงล่ะไช้ดีจะถ่ายคลิปมาประจานทำไม )

กระทู้นี้ก็สเปคไม่ตรงอีกเอ๊า ( ผมก็ไม่เข้าใจหรอก -.- ขอแค่ 400 เมตรนิ่งๆก็พอแล้ว ยิงไกลให้ชาวบ้านเค้าแฮกเอาเปล่าๆ )

Originally posted by Teh2007 View Post
                ลองดู Test report ของ FCC นะครับ

Tenda W1500A
                Peak output 19.67 dBm @ 802.11n HT 40 MHz (= 92.68 mw)

Nanostation M2
                Peak output 28 dBm @ 802.11n HT 40 MHz (= 634.6 mw)

เวงกำจะซื้อดีใหมเนี่ยลังเลโครต 55+

Originally posted by EST_1892 View Post
                ไม่ลองโทรไปหาดูล่ะครับ ท่านหรอย ผมว่าพี่เทพเค๊าบริการโอเคอยู่นะครับ
                ขอบคุณคับ >< ถ้าไงขอหาข้อมูลเพื่อความมั่นใจก่อนอิอิ

Comment

ส่วนตัวนะครับ ท่านหรอย ถ้าเอามาเป็น AP ทำไม่ลองเลือกเป็น Rocket M2 ดูล่ะครับ ราคา 3000 บ. พอดี ชื่อนี้น่าจะการันตีได้อยู่บ้างนะครับ ตั้งเป้าไว้ที่ 400 เมตร ก็ไกลพอตัวนะครับ สำหรับมือถือ แต่ลองตั้งเป้าแบบนี้ ก็ได้ ระยะ 150 เมตร ครอบคลุมมือถือ แท็บเล็ต 151-400 เมตร ก็โน็ตบุีค USB ็High Power ไป

Comment

เคยไช้ Loco แล้วไม่ประทับใจน่ะครับ ไช้ยากเกินไป แค่เซ็ตให้มันเป็น AP เฉยๆ(แบบเสถียร)ยังไม่ใด้เลย

ตั้งค่าผิดเหรอ ? เอ๊ะไม่น่าไช่ ( ส่งให้พ่อค้าเช็คเค้าก็บอกว่าไม่พัง ?? ) ผมอาจจะไม่เก่งนัก แต่คิดว่าตัวเองก็ไม่ใด้นูปขนาดนั้นนา =..=

400 เมตรนี่คือให้ w309r+ มาเกาะ w1500a ครับ แล้ว repeater แจกให้มือถือแถวนั้นอีกที แต่ละจุดห่ๅงกันประมาน 100 เมตร x 3 เครื่อง = 400 เมตรพอดี

เครื่อง repeater ติดชายคาบ้าน ไม่มีปัญหา แต่ตัวปล่อยหลักนี่ต้องอยู่กลางแจ้งครับ w309r+ โมไส่กล่องไม่น่าใหวแรมไม่พอแจก IP

edit

ประมานนี้ครับ

Last edited by XsoeIIsJ; 28 Feb 2015, 08:52:13.

Comment

ไม่มีใครไช้เบย

Comment

W1500A ใช้ chipset BCM5356C0 รวมตัว CPU กับ WiFi ในอันเดียว
                        Loco M2 ใช้ chipset Atheros AR7240 เป็น CPU และ AR9287 เป็นชิพ WiFi แยกกัน
                        ทั้ง 2 รองรับ 300Mbps 2x2 MIMO

เอาภาพแผงวงจรมาให้ดูครับ Loco M2 vs W1500A

PCB ทั้งหมด
                        Loco M2 1-vert.jpg

ภาคสัญญาณ wireless
                        Loco M2 2-vert.jpg

Comment

ท่านลองยังเป็นไงผมจะทำแบบท่านอยู่ เพราะ UBNt มันต้องปรับได้แค่ 20 เพราะผมก็ใช้ 309r รับเหมือนกัน

Comment

อ๋อพับโปรเจ็คไปแล้วครับ ยังไม่ทันใด้เริ่มเลย

หา w1500a มือสองแหล่มๆ ไม่ใด้อ่ะ พอหาไม่ใด้นานเข้าๆ ไฟที่จะทำมันก็เริ่มมอดๆๆ

คำนวนกำไรที่ใด้แล้วไม่คุ้มกับต้องคอยดูแล ผมทำในพื้นที่ทำงานเล็กๆ แชร์ค่าเน็ตกันนิดๆหน่อยๆ

กำไรที่เป็นตัวเงินก็พอใว้กินขนมใด้อยู่ แต่พอหักกับการดูแล & ซ่อมบำรุงด้วย นอนเกาพุงอยู่เฉยๆดีกว่าครับ

Comment

ไปเจอมือ 2 ราคาไม่แรง ประกัน LT Planty + ถ่านไฟเก่า(อยากรู้อยากลอง)ยังไม่ดับดี

ไฟกิเลศเลยลุกพรึ่บขึ้นมา เสียทรัพย์อีกล่ะครับ ทั้งที่ไม่มีความจำเป็นอะไรเล๊ยยยยยยยย

- ความแรงเป็นไง ? : แรงกว่าที่คิดแรงมากครับ บอกใด้เลยว่าประทับใจกว่า Loco M2 อาจเพราะตัวใหญ่กว่า แผ่น(เสา)สัญญาณเลยใหญ่ตามมั้ง

ก็ตามราคา(มือ1)ครับ ตัวนี้ราคามันไฟว์กับ Nano M2 อ่ะ ( 35xx )แรงกว่า Loco ก็ไม่แปลก

- ขนาด : เบ้อเริ่มเลย ลองเทียบกับคีมล๊อคดูอ่ะครับ เนื้อพลาสติกก็ไม่เลว แข็งแรงดี

- ความเสถียร : ผมว่าแปลกๆไงไม่รู้แฮะ - - ก็สไตล์ tenda อ่ะครับอย่าไปหวังอะไรมาก ผีเข้าผีออก สปีด wifi ก็วิ่งใด้น้อยกว่า Loco (นีสนึง)

บางทีตั้งค่าเกือบตายเน็ตไช้ไม่ใด้สักที พอถอดปลั้กเสียบใหม่ไช้ใด้ซะงั้น เอกลักษ์ Tenda จริงๆ จะเราเตอร์รุ่นใหนๆก็ปัญหาเดียวกันหมด

ลองไช้สัก 2-3 วันค่อยว่ากันอีกที ... ติดแผ่นเหล็กหลังคาให้ด้วย กัน noise จากสายไฟ

Last edited by XsoeIIsJ; 6 Aug 2016, 23:16:14.

Comment

Working...
                              X