Announcement

Collapse
No announcement yet.

พรุ่งนี้ผมจะไปซื้อ HDD ครับแนะนำหน่อยเชิญด้านในครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• พรุ่งนี้ผมจะไปซื้อ HDD ครับแนะนำหน่อยเชิญด้านในครับ

มีงบอยู่ 3000 พอดีเลยครับ อยากได้ HDD ใหม่ซัก1ตัว ตัวเก่ามันน่าจะเสียแล้วเพราะว่า เครื่องช้ามากๆ + กับอยากเพิ่ม 500GB สำหรับผมไม่พอซะแล้ว
    ตอนนี้ผมเล็งตัวนี้ไว้
    1.0 TB HDD WD SATA-3 BLACK ราคา jib 2650 บาทครับ
    1.0 TB HDD WD1002FAEX Black ราคา pansonicsthai 2580 บาทครับ ตัวนี้ที่ JIB ไม่มีขาย
    จากที่ผมดู 2 ตัวนี้จะไม่เหมือนกัน
    อยากทราบว่าตัวไหนดีกว่ากันครับเพราะ 1 TB เหมือนกัน

การใช้งานของผมก็ ทำงานเรนเดอร์+อัดวีดีโอ+เล่นเกมส์+ดูหนัง+ฟังเพลง อยากให้อยู่ทนๆ ขอบคุณมากครับ

ตัวที่1

ตัวที่2

ผมเคยใช้WD Black เพื่อลงOSอยู่ พูดตรงๆว่าไม่เห็นความต่างจากWD Blueเท่าไหร่เลย นอกเสียจากประกัน5ปีให้อุ่นใจ
    แนะนำจขกท.ว่า ถ้าต้องการความเร็วที่ต่างกันแบบเห็นได้ชัดให้ไปจบที่SSDเลยครับ

การใช้งานของจขกท. หลักใหญ่น่าจะใช้งานที่ VGA,CPUและRam

ส่วน HDD 2 ตัวบน น่าจะเหมือนๆกันนะ

Comment

ไม่รู้ยังทันไหม เลือกเอารหัส FZEX ครับ

Comment

Originally posted by badboyey View Post
        ไม่รู้ยังทันไหม เลือกเอารหัส FZEX ครับ
        มีคนแนะนำผม SSD Liteon S900 128GB 2,070 HDD ลูกเก่าพังแล้ว เลยจะหาใหม่
        หากผมซื้อ SSD Liteon S900 128GB 2,070 มา แบ่งเป็น 2 ไดร์ จะดีไหม แล้วหากซื้อมาแล้ว ลง windows จะเหลือกี่ GB ให้ใช้ครับ

Comment

Originally posted by GoT2Pm View Post
          มีคนแนะนำผม SSD Liteon S900 128GB 2,070 HDD ลูกเก่าพังแล้ว เลยจะหาใหม่
          หากผมซื้อ SSD Liteon S900 128GB 2,070 มา แบ่งเป็น 2 ไดร์ จะดีไหม แล้วหากซื้อมาแล้ว ลง windows จะเหลือกี่ GB ให้ใช้ครับ
          อย่าแบ่งเลยครับ 128GB เหลือพื้นที่ใช้งานจริงๆสัก110GBได้มั้ง ลงวินโดว์สพร้อมโปรแกรมเสร็จสรรพ น่าจะ30GB ไม่รวมเกม ยิ่งลงเกมเยอะยิ่งเต็มเร็วเพราะงั้นไม่แบ่งดีกว่า

Comment

- ตอนนี้นะครับแยกกันแบบนี้ คือถ้าลงวินโดว์แล้วอยากเร็วไป SSD ครับ ส่วน Harddisk ณ.เวลานี้มีไว้เก็บข้อมูลอย่างเดียวครับ เพราะส่วนต่างราคาตอนนี้ SSD มีราคาสูงมากไว้เก็บไฟล์เยอะๆไม่คุ้มครับ เพราะราคาโน่นกระโดดเป็นหมื่นๆ สำหรับ 500GB ไป ถ้างบเหลือจัดไปเลยครับ SSD S900 128GB (จริงๆอยากให้บวกเงินไปเอา 256GB เถอะครับกัดฟันหน่อย) + HD Black (ตัวนี้ทนสุดแล้วครับสำหรับ black ไว้เก็บข้อมูลทั่วไปแถมด้วยประกัน 5 ปี หรือใช้ตัว blue ก็ได้เอารหัส EZEX อันนี้ประกันหน้าจะ 3 ปี) ส่วนแบ่งไดว์ SSD มันทำเพื่อลง windows จัดไปไดว์เดียวครับ ไดว์ C: เท่านั้นไม่ต้องแบ่ง ส่วนข้อมูลไปยัดลง Harddisk แทนครับ (หลังจากใช้ SSD แล้วจะรู้สึกเลยว่า Harddisk แทบไม่อยากใช้เลย เพราะความเร็วมันกระฉูดจริงๆ)
            - สำหรับเนื้อที่โดยประมาณหลังจาก format เพื่อลงวินโดว์ 128GB จะเหลือเนื้อที่ประมาณ 119GB

Comment

แนะนำนะครับ จะได้ไม่ปวดหัวในภายหลัง

Drive หลักเสียบ SATA ช่องแรกเลยคือ SSD ไว้ลง Windows และไม่ต้องเอาไปแบ่ง Partition ใด ๆ ทั้งนั้นนะครับ เก็บโปรแกรมหลัก ๆที่เรารันใช้ทุกวัน

Drive รองใช้ HDD เอาไว้เก็บข้อมูลหรือพวกโปรแกรมไฟล์ใหญ่ ๆ พวกเกมส์ หรืออะไรก็ได้

คอมพิวเตอร์ผมสองเครื่องทำแบบนี้ครับ

Comment

Working...
              X