Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยผมหน่อยครับ น้อง HDD ไม่มีคนให้คำแนะนำในตอนดึกๆ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยผมหน่อยครับ น้อง HDD ไม่มีคนให้คำแนะนำในตอนดึกๆ

มีงบอยู่ 3000 พอดีเลยครับ อยากได้ HDD ใหม่ซัก1ตัว ตัวเก่ามันน่าจะเสียแล้วเพราะว่า เครื่องช้ามากๆ + กับอยากเพิ่ม 500GB สำหรับผมไม่พอซะแล้ว
    ตอนนี้ผมเล็งตัวนี้ไว้
    1.0 TB HDD WD SATA-3 BLACK ราคา jib 2650 บาทครับ
    1.0 TB HDD WD1002FAEX Black ราคา pansonicsthai 2580 บาทครับ ตัวนี้ที่ JIB ไม่มีขาย
    จากที่ผมดู 2 ตัวนี้จะไม่เหมือนกัน
    อยากทราบว่าตัวไหนดีกว่ากันครับเพราะ 1 TB เหมือนกัน

การใช้งานของผมก็ ทำงานเรนเดอร์+อัดวีดีโอ+เล่นเกมส์+ดูหนัง+ฟังเพลง อยากให้อยู่ทนๆ ขอบคุณมากครับ

ตัวที่1

ตัวที่2
    Last edited by GoT2Pm; 27 Feb 2015, 02:17:50.

WD1002FAEX ถาม google เก่าแล้วมั้งตั้งแต่ปี 2013

อีกตัวระหัสอะไรไม่รู้ รู้แต่ว่า ซื้อพวกนี้ หาตัวออกล่าสุดแรงกว่าของเก่าเยอะ

Comment

ช่วยแนะนำหน่อยครับ

Comment

Black 1TB รุ่นล่าสุดคือรหัส WD1003FZEX ครับ

FAEX เป็นรุ่นเก่าแล้ว ระวังเจอของเก่าเก็บ ประกันไม่เต็ม

Comment

Originally posted by osxp View Post
          Black 1TB รุ่นล่าสุดคือรหัส WD1003FZEX ครับ

FAEX เป็นรุ่นเก่าแล้ว ระวังเจอของเก่าเก็บ ประกันไม่เต็ม

พรุ่งนี้จะไปพันทับประตูน้ำ ซื้อร้านไหนได้บ้างครับ เอาแบบดีๆ พอดีผมอยุ่ต่างจังหวัดจะกลับ วันเสาร์นี้เลยจะซื้อกลับบ้านไปเลย

Comment

เดินไปดูเจไดชั้นล่างสิครับ ของเยอะ

Comment

Originally posted by pLayGirL. View Post
              เดินไปดูเจไดชั้นล่างสิครับ ของเยอะ
              ขอบคุณมากครับ

Comment

ลองเปลี่ยนพาวเวอยังบางทีพาวเวอพังพาเครื่องช้าได้นะ

Comment

ชอบทำงานจัด SSD ไปเลยก็ได้ครับ

SSD Liteon S900 128GB 2,070

ส่วนถ้าอยากได้ HDD มาเก็บข้อมูล Seagate 2TB 2,850 ก็โอเคดี

Comment

Originally posted by St.Siva View Post
                    ชอบทำงานจัด SSD ไปเลยก็ได้ครับ

SSD Liteon S900 128GB 2,070

ส่วนถ้าอยากได้ HDD มาเก็บข้อมูล Seagate 2TB 2,850 ก็โอเคดี
                    ถ้าผมซื้อ SSD ผมก็ไม่มี HDD สำรองอะครับคงจะมีแต่ไ SSD ไว้ลงวินอย่างเดียว มันคงไม่พอผมแน่ๆครับ
                    SSD 128GB ลง Windows แล้วจะเหลือเท่าไหร่ครับ

Comment

ไม่ต้องแนะนำแล้วครับจะไปซื้อ 1.0 TB HDD WD1002FZEX Black แล้ว เดียวค่อยเก็บเงินซื้อ SSD ลง Windows ขอบคุณพี่ๆที่แนะนำครับ

Comment

พันทิพปิดกี่โมงครับพี่ๆ

Comment

ผมควรซื้อ 1.0 TB HDD WD1002FZEX Black มาใช้ก่อน แล้วค่อยไปซื้อ SSD Liteon S900 128GB 2,070 มาลง Windows แทนทีหลังจะดีไหม

Comment

Originally posted by GoT2Pm View Post
                            ถ้าผมซื้อ SSD ผมก็ไม่มี HDD สำรองอะครับคงจะมีแต่ไ SSD ไว้ลงวินอย่างเดียว มันคงไม่พอผมแน่ๆครับ
                            SSD 128GB ลง Windows แล้วจะเหลือเท่าไหร่ครับ
                            Windows 8.1 กิน 12-14GB
                            Windows 8 กิน 12-13GB
                            Windows 7 กิน 7-8GB
                            Windows Visata กิน 7-8GB
                            Windows XP กิน 2-3GB

อันนี้ Windows เปล่าๆ ไม่รวมสิ่งอื่นใดทั้งสิ้น Driver ยังไม่ติดเลย
                            ถ้าเอาแบบลงโปรแกรมครบ 128GB สามารถยัดได้เต็ม ครบพอดีเลยครับ

ผมไม่รู้โปรแกรมพื้นฐานคุณมีอะไรบ้าง แต่ผมลง Adobe แบบ Collection CS4 ครบทุกตัว , Office 2013 , Android Studio , JAVA , บ้อบอคอแตกแล้ว จะเหลือพื้นที่ราวๆ 40GB ได้ครับ
                            แต่ผมมีเกมด้วยมันเลยไม่พอ

จริงๆถ้าสายทำงาน ผมอยากให้ซื้อ SSD แยก 2 ตัวจะดีกว่า เวลาโยนงานคำนวนที่ต้องเรียกใช้บ่อยๆ มันทำได้ไวกว่า (มาก)
                            แล้วลด WD Black ลง เหลือแค่ Blue พอครับ

สรุปว่า
                            ซื้อ SSD Liteon S900 128GB กับ WD Blue 1TB ครับ
                            - SSD 2,070
                            - HDD 1TB 1,890
                            รวม 3,960 บาท

ถ้าคุณไม่ซีเรียสไปหา HDD ของใหม่ แต่ไร้ประกัน หรือ HDD มือสองแทน 1TB อยู่แถว 900-1,200 บาท ก็จะประหยัดไปได้อีก (แต่ผมแน่ะเอาของใหม่ ไม่มีประกันดีกว่า ถ้าระบบไฟคุณดี มี UPS ไม่ต้องกังวลหรอก ว่ามันจะตายง่ายๆ)
                            - SSD 2,070 บาท
                            - HDD No ประกัน ราคา 1,170 บาท
                            รวมแล้ว 3,240 บาท เพิ่มนิดหน่อย ระบบแจ่วขึ้นจริงๆ

เคยใช้ WD Black แล้ว ไม่ประทับใจ สุดท้าย SSD รู้เรื่องกว่า...

Originally posted by GoT2Pm View Post
                            ผมควรซื้อ 1.0 TB HDD WD1002FZEX Black มาใช้ก่อน แล้วค่อยไปซื้อ SSD Liteon S900 128GB 2,070 มาลง Windows แทนทีหลังจะดีไหม
                            ถ้าคุณใช้พื้นที่เยอะ ผมแน่ะให้เอา WD Blue มาครับ ทนๆช้าไปนิดหน่อย แล้วพอเก็บตังพอแล้ว ค่อยไปสอย SSD มาลงดีกว่า
                            ลง Windows ตอนไหนไม่สำคัญ แต่ต้องให้ถูกที่เท่านั้นเอง
                            Last edited by popzeta2; 28 Feb 2015, 03:18:44.

Comment

Originally posted by popzeta2 View Post
                              Windows 8.1 กิน 12-14GB
                              Windows 8 กิน 12-13GB
                              Windows 7 กิน 7-8GB
                              Windows Visata กิน 7-8GB
                              Windows XP กิน 2-3GB

อันนี้ Windows เปล่าๆ ไม่รวมสิ่งอื่นใดทั้งสิ้น Driver ยังไม่ติดเลย
                              ถ้าเอาแบบลงโปรแกรมครบ 128GB สามารถยัดได้เต็ม ครบพอดีเลยครับ

ผมไม่รู้โปรแกรมพื้นฐานคุณมีอะไรบ้าง แต่ผมลง Adobe แบบ Collection CS4 ครบทุกตัว , Office 2013 , Android Studio , JAVA , บ้อบอคอแตกแล้ว จะเหลือพื้นที่ราวๆ 40GB ได้ครับ
                              แต่ผมมีเกมด้วยมันเลยไม่พอ

จริงๆถ้าสายทำงาน ผมอยากให้ซื้อ SSD แยก 2 ตัวจะดีกว่า เวลาโยนงานคำนวนที่ต้องเรียกใช้บ่อยๆ มันทำได้ไวกว่า (มาก)
                              แล้วลด WD Black ลง เหลือแค่ Blue พอครับ

สรุปว่า
                              ซื้อ SSD Liteon S900 128GB กับ WD Blue 1TB ครับ
                              - SSD 2,070
                              - HDD 1TB 1,890
                              รวม 3,960 บาท

ถ้าคุณไม่ซีเรียสไปหา HDD ของใหม่ แต่ไร้ประกัน หรือ HDD มือสองแทน 1TB อยู่แถว 900-1,200 บาท ก็จะประหยัดไปได้อีก (แต่ผมแน่ะเอาของใหม่ ไม่มีประกันดีกว่า ถ้าระบบไฟคุณดี มี UPS ไม่ต้องกังวลหรอก ว่ามันจะตายง่ายๆ)
                              - SSD 2,070 บาท
                              - HDD No ประกัน ราคา 1,170 บาท
                              รวมแล้ว 3,240 บาท เพิ่มนิดหน่อย ระบบแจ่วขึ้นจริงๆ

เคยใช้ WD Black แล้ว ไม่ประทับใจ สุดท้าย SSD รู้เรื่องกว่า...

ถ้าคุณใช้พื้นที่เยอะ ผมแน่ะให้เอา WD Blue มาครับ ทนๆช้าไปนิดหน่อย แล้วพอเก็บตังพอแล้ว ค่อยไปสอย SSD มาลงดีกว่า
                              ลง Windows ตอนไหนไม่สำคัญ แต่ต้องให้ถูกที่เท่านั้นเอง
                              แนะนำได้ดีมากครับ ผมเริ่มจะเห็นด้วยกับคุณพี่แล้วครับพี่ ตอนนี้แค่เพิ่มอีก 200กว่าบาทก็ได้ตามที่ว่าแล้วเดียวพรุ่งนี้ผมจะลองดูครับขอบคุณมากครับ แล้ว HDD No ประกัน ราคา 1,170 บาท นี้คือตัวที่หมดประกันแล้วใช่ป่ะครับ
                              Last edited by GoT2Pm; 28 Feb 2015, 04:10:39.

Comment

Working...
                              X