overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 15 of 15
    OverclockZone Member

Default เจ็บแต่จบ เรื่อง @true wifi

เจ็บแต่จบ เรื่อง @true wifi บ้านผมจุด A. ห่ า ง จากตัวปล่อย @true wifi จาก 7-11 ประมาณ 1.5 กิโล

มี USB wifi ตัวใหนพอรับได้ใหมครับ ขอลิ้งค์สินค้าด้วยนะครับ

OverclockZone Member EST_1892's Avatar
    พันธมิตรประชาชนเพื่อประชาธิปไตย

1.5 km สำหรับทรูไวไฟ ไม่มีตัวไหนรับได้ไกลถึงขนาดนั้นครับ เพราะตายตั้งแต่ AP ของทรูไวไฟ ปล่อยได้ไม่เกิน 200 เมตร

สรุปแล้วมีแต่เจ็บกับเจ็บครับ ถ้า 1.5 กิโลนะ
    Last edited by EST_1892; 27 Feb 2015 at 06:37:26.

OverclockZone Member jaion's Avatar

ติด adsl ไม่ได้เหรอครับท่าน ถ้าไกลขนาดนั้นเหมือนท่าน EST_1892 พูดเลย

OverclockZone Member amonchai's Avatar
    สมุทรปราการ เทพารักษ์

ถ้าไม่มีคู่สายเน็ตจริงๆ ลองหาพวก air netอะครับ มีหลายเจ้าอยู่ ยังดีกว่าไม่มีเล่น

OverclockZone Member baraqkak's Avatar

แถวนั้นลองดู http://www.ais.co.th/airnet/th/branch.html

OverclockZone Member Shelinda's Avatar
    Rama 2 in Bangkok

บางคนมีรหัส TrueWifi ที่ได้จากโปรโทรศัพท์มือถือ ของ TrueMove H

แล้วต้องการประหยัด ค่า Internet รายเดือน เดือนละ 599 บาท แล้วเล่นเนตอยู่บ้านคนเดียว

มันก็เซฟค่าใช้จ่ายได้เยอะนะ ถ้าเกิดบ้านเรารับ TrueWifi ได้

OverclockZone Member kitti3's Avatar

ของผม เสามันอยู่ไหนไม่รู้ มองหาไม่เจอ แต่คิดว่าไกลอยู่ แต่รับได้ 4 ขีด แต่สปีดวิ่งแค่ 128-256 kbps ประมาณราวๆๆนั้นสรุปอยู่ไกล ถึงจะรับได้แต่ก็ช้ามากนั้นเอง มีแต่เจ็บกับเจ็บ

ผมใช้ Wifi-World 880wg มองเห็น Wifi ชาวบ้านราวๆ 50 ต้น แต่ก็รหัสชาวบ้านเขาอะไรไม่รู้ อิอิ
    Last edited by kitti3; 28 Feb 2015 at 12:27:24.

สำหรับทรูมันคงไกลเกินไป

OverclockZone Member OJARU's Avatar

สมัยแฟนอยู่หอ ผมลาก wifi usb เสายาว ไปไว้หลังห้อง เช็คแล้วว่าเสาที่ใกล้สุดอยู่ซอยถัดไป ก็ร่วมๆ 300เมตรนะ รับได้โอเคทีเดียว แต่ถ้าเอาไว้ในห้องนี่รับแทบไม่ได้ เพราะงั้นกิโลครึ่งนี้ เลิกคิดไปได้เลยครับ

NuBoW's Avatar

บอกยากนะครับ มันต้องเสี่ยงดูอย่างผมใช้ airgird m2 รับหาลวดแขวน ๆ เอา ไม่ได้ยึด ไม่รู้รับ AP ตรงไหนน่าจะไกลดูจากในรูป ไฟติดแค่สีส้มไม่เคยถึงเขียว ช่วงที่โฟสนี้ได้ประมาณนี้ แต่กลางวัน เกือบ 10M ครับถึงจะไม่แรงตลอดเวลา แต่ เข้าเน้ตได้ ยูทูปได้ก็โอเครแล้วครับ อยากรู้มันต้องกล้าเสี่ยงครับ คือ เสียตังค์

OverclockZone Member XsoeIIsJ's Avatar
    ไม่รู้เหมือนกัน

จขกท เค้าคงสงสัยเหมือนผมมั้ง คือ wifi มันก็เหมือนคนคุยกันอ่ะ ยิ่งไกลออกไปเสียงก็ยิ่งเบา จนคุยไม่รู้เรื่อง(เกาะไม่ติด)ในที่สุด

แต่ถ้าเรามีหูที่โครตดี และมีชุดเครื่องไฟวัดอยู่ไกล้ๆ เราก็อาจจะคุยกับคนที่อยู่ไกลออกไปเป็นกิโลๆใด้เหมือนกันนะเออ

1.5 กิโลจากตู้ทรู น่าจะใด้เหละ แต่จานรับนี่คงประมานแผ่นสังกะสีโตๆ 1 แผ่น และเครื่องขยายสัญญาณกำลังสู้งงงงงงงง สักตัวนึง

เอาเป็นว่าทำด้วยวิธีง่ายๆไม่ใด้ล่ะกัน

OverclockZone Member Toybax's Avatar

ค่า distance หากปรับออโต้ไว้ ตามที่ลูกศรชี้ของ ubi ไม่ได้หมายถึงระยะ***งจริงๆ ของ ap กับ station นะ จริงมันอาจจะใกล้กว่านั้นก็ได้แต่เนื่องจากต้องผ่านผนังผ่านตึกหรือสัญญาณอ่อนอุปกรณ์ปรับก็ทำให้ค่านี้ให้สูงขึ้นทำให้มันแสดงผลเป็นระยะทางไกลขึ้นเหมือนกัน
    ตามรูปจะเห็นอุปกรณ์แต่ละตัวจะเห็นว่าโอ้พระเจ้าช่วยคะรวยทอด!! มันอยู่ไกลเกือบกิโลเชียว จริงๆทั้งหมดมันอยู่ในรัศมี ไม่เกิน 50เมตร

OverclockZone Member EST_1892's Avatar
    พันธมิตรประชาชนเพื่อประชาธิปไตย

เอาระยะเผาขน ข้างบนโล่งๆมองเห็นกันชัด ระยะ 50 เมตร(ยังใกล้ได้อีก) มาให้ดูกันครับ ยังมีปัญหาหลุดบ้าง(แต่ไม่เยอะ) ประมาณวันล่ะ 2-3 ครั้ง เพราะตัวส่งคนล่ะค่ายกับตัวรับครับ + สัญญาณรบกวนมหาศาล AP 2.4GHz 20 ตัว+ ขนาด 50 เมตร ทางโล่งๆ มีหลุดบ้างเลยครับ จะเอาอะไรกับ 1.5 km แต่ จขกท.จะลองดูก็ได้ครับ ถือได้ความรู้ครับ

Loco M2

Server Thai

Server Singapore

Server Hong Kong

Server UK

Server USA

Quote Originally Posted by kitti3 View Post
    ของผม เสามันอยู่ไหนไม่รู้ มองหาไม่เจอ แต่คิดว่าไกลอยู่ แต่รับได้ 4 ขีด แต่สปีดวิ่งแค่ 128-256 kbps ประมาณราวๆๆนั้นสรุปอยู่ไกล ถึงจะรับได้แต่ก็ช้ามากนั้นเอง มีแต่เจ็บกับเจ็บ

ผมใช้ Wifi-World 880wg มองเห็น Wifi ชาวบ้านราวๆ 50 ต้น แต่ก็รหัสชาวบ้านเขาอะไรไม่รู้ อิอิ
    WEP นี่เสร็จโจร

ถ้าอยากใช้มากๆต้องลงทุนงบน้อยก็ nano m2 จีน 2ตัว ถ้ามีบ้านญาติไกล้7-11ก็ฝากวางเสาต้น1และบ้านคุณต้น1 ได้ชัวๆ

Bookmarks

Bookmarks