Announcement

Collapse
No announcement yet.

รอบหมุนพัดลม CPU

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• รอบหมุนพัดลม CPU

พอดีซื้อ heat sink มาเปลี่ยนใหม่ ปกติไม่ได้ oc เลยใช้แต่ของแถมมาตลอด
    แต่พัดลมเสีย เลยเปลี่ยนเป็น cooler master tx3 แล้วมีเรื่องอยากสอบถามครับ

ตอนนี้พัดลมวิ่งประมาณ 2900-3000 rpm ตลอด จะมีผลเสียอะไรไหมครับ?

มันมีให้ปรับ full on และ automatic อยู่ (ตอนนี้เป็น full on)

เราควรปรับเป็น automatic ไหมครับ? แล้วควรให้มันรักษาระดับที่กี่องศาดีครับ?

ขอบคุณครับ

วิ่งรอบสูงตลอดอายุก็สั้นกว่าวิ่งรอบอัตโนมัติเพราะมันทำงานหนักกว่า

ถ้าปรับรอบเป็น Automatic มันก็วิ่งตาม CPU Speed

Comment

ถ้าแบบ automatic ควรเลือกให้รักษาระดับที่อุณหภูมิเท่าไหร่ดีครับ

Comment

ปรับสุด ไม่ดังหนวกหูหรือครับ ? ถ้าเสียงไม่ใช้ปัญหาก็ใช้ไปเลยครับ ถ้าพัดลมเสีย ถ้าอยู่ในประกันก็เครมกันไป ^^

Comment

เอิ่ม.... เพิ่งรู้นะเนี่ยว่า 80cm ของ tx3 (ใช่มะ?) มันรอบ max 3000 rpm

เสียงดังหนวกหูแย่ ออโต้ก็พอครับ

Comment

ถ้าทนเสียงได้ก็ปล่อยมันวิ่งสุดไปครับ ถ้าทนไม่ไหวจับวิ่งautoไป

Comment

ผมไม่แน่ใจว่า max ที่เท่า่ไหร่นะ แต่มันวิ่งเฉลี่ยที่ 2900-2950 ครับ ไม่มีเสียงเลยครับ

แต่เห็นท่าน momoari บอกว่าเปิดสูงสุดตลอดจะอายุการใช้งานสั้นลง เลยคิดว่าจะปรับเป็น auto ดีกว่าหรือเปล่า

Comment

Originally posted by benzharun View Post
                ผมไม่แน่ใจว่า max ที่เท่า่ไหร่นะ แต่มันวิ่งเฉลี่ยที่ 2900-2950 ครับ ไม่มีเสียงเลยครับ

แต่เห็นท่าน momoari บอกว่าเปิดสูงสุดตลอดจะอายุการใช้งานสั้นลง เลยคิดว่าจะปรับเป็น auto ดีกว่าหรือเปล่า
                มันก็เป็นอย่างนี้กับทุกอุปกรณ์ รถยนต์วิ่งระยะทางมากกว่าก็มีระยะซ่อมบำรุงสั้นกว่า (เสื่อมเร็วกว่า)
                พัดลมส่วนใหญ่ถูกทดสอบและวัดอายุออกมาเป็นชม. "ตามความเร็วรอบมาตรฐานการทดสอบ" ของยี่ห้อนั้นๆ

ถ้าปรับรอบสูงสุดตลอด อุณหภูมิตอน idle มันอาจต่ำกว่ารอบออโต้เล็กน้อย แต่พอ Full load อุณหภูมิมันจะพอกันเพราะพัดลมมันวิ่งเต็มสปีดเท่ากัน เอาง่ายๆผลสุดท้ายค่าเท่ากัน

Comment

Working...
                X