Announcement

Collapse
No announcement yet.

เปลี่ยนซิลิโคน GPU แล้วร้อนขึ้น แก้ไงดีครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เปลี่ยนซิลิโคน GPU แล้วร้อนขึ้น แก้ไงดีครับ

การ์ดจอผม gigabyte 7850 oc 2gb windforce ครับ
    อายุประมาณ 2 ปีกว่าๆ คิดว่าซิลิโคนน่าจะเริ่มแห้งละ
    เลยแกะออกมาเปลี่ยนซิลิโคน
    ตอนแกะก็ปรากฎว่าซิลิโคนแห้งๆ แข็งๆ จริงๆ
    ก็เลยเปลี่ยนโดยใช้ตัว cooler master IceFusion ครับ

แต่...ปรากฎว่า ก่อนเปลี่ยน เทส furmark อุณหภูมิอยู่ที่ประมาณ 76-79 องศา
    แต่เปลี่ยนเสร็จ เทสแล้วอุณหภูมิ กลายเป็น 90-93
    ผมก็ทำความสะอาดแล้วใส่ซิลิโคนแค่นั้น ไม่ได้ทำไรเพิ่มเลย
    แกะเปลี่ยนซิลิโคนไป สามสี่รอบ ลองทั้งใส่เป็นก้อน ,เกลี่ยให้ทั่ว, ใส่พอดี ,ใส่เยอะหน่อย อุณหภูมิก็ยังสูง
    ผมพลาดตรงไปไหนครับเนี่ย หรือซิลิโคนตัวใหม่ที่เปลี่ยนมันไม่ดีครับ
    แต่ผมเอาไปใสของ cpu มันก็เย็นปกติดีนะครับ งงเลย

ขอคำแนะนำด้วยครับ

ถ้ามั่นใจว่าขันน็อตแน่นเหมือนเดิมเป๊ะ

แปลว่าซิลิโคนของเดิมดีกว่าที่ใส่ไปใหม่ครับครับ

Comment

Originally posted by xexalskyline View Post
      ถ้ามั่นใจว่าขันน็อตแน่นเหมือนเดิมเป๊ะ

แปลว่าซิลิโคนของเดิมดีกว่าที่ใส่ไปใหม่ครับครับ
      ผมคิดว่าน่าจะขันน็อตแน่นดีละครับ
      ผู้ต้องสงสัยคงเป็นซิลิโคนที่เปลี่ยนแน่เลย

Comment

อุณหภูมิโดด ไปขนาดนั้น เหมือน ทาไม่ดี ประกอบไม่สนิท

Comment

ถ้าซิลิโคนไม่ดี ก็ไม่น่าจะต่างกันถึง 20C ครับ
          ผมว่ายังประกอบไม่ดีมากกว่านะ ลองเช็คดูครับ

Comment

ของผมสิ ขันน็อตหมดแล้วแต่แกะไม่ออก ซิลิโคนแน่นมาก -*-

Comment

ขอบคุณครับ เดี๋ยวผมลองประกอบดูอีกที
              ผมก็ว่า วางตำแหน่งน็อต 4 ตัวที่ถอด และก็ประกอบกลับเหมือนเดิมเป๊ะๆ เลยนะครับ
              แต่ทำไมเป็นแบบนี้ก็ไม่รู้

Comment

ใช้ 7850 HIS เหมือนกันครับ สรุป ทาซิลิโคนใหม่ ร้อนกว่าเดิม 20 องศาได้ สรุป ซื้อ MX4 มาใหม่ ทาใหม่ เย็นเหมือนเดิมครับ Fulload ราวๆ 70 องศา

Comment

ดูคุณภาพซิลิโคนด้วยนะครับ ถ้าใช้ของดีๆ ทาถูก ประกอบปรกติ ก็จะลดไม่ร้อนนะคับ

Comment

งั้นสงสัย?ต้องสอย mx4 มาด้วยซะละครับ

Comment

Originally posted by Hangger View Post
                      ของผมสิ ขันน็อตหมดแล้วแต่แกะไม่ออก ซิลิโคนแน่นมาก -*-
                      ท่านแน่ใจนะว่าไม่หยิบมาผิดหลอด ไม่ใช่ไปคว้าเอากาว ตาช้างมาหยดใส่นะครับ อิอิ
                      เห็นเค้าว่าให้บิดๆเบาๆไปเรื่อยๆนนครับถึงจะไม่หัก

Comment

Originally posted by artmatt View Post
                        ท่านแน่ใจนะว่าไม่หยิบมาผิดหลอด ไม่ใช่ไปคว้าเอากาว ตาช้างมาหยดใส่นะครับ อิอิ
                        เห็นเค้าว่าให้บิดๆเบาๆไปเรื่อยๆนนครับถึงจะไม่หัก
                        คือผมใช้มายังไม่เคยแกะมาทาใหม่เลยสักครั้งครับ พอดีจะครบ 2ปีละเลยว่าจะเอามาทาซะหน่อย ขันน็อตหมดแล้วแต่เอาซิ้งไม่ออกเลย บิดไปบิดมาก็แล้วเบาๆก็ไม่ออก มันก็ยังเย็นดีอยู่เล่นเกม 64 - 68 ก็เลยไม่แกะละ -..-

Comment

1. คุณภาพของ Thermal Compound แต่ละตัวไม่เหมือนกัน
                          2. ระยะเวลาการเซตตัวของ Thermal Compound แต่ละตัวไม่เหมือนกัน ต้องทิ้งไว้สักคู่ถึงจะทำงานได้อย่างมีประสิทธิภาพ ซึ่งบางตัวก็ต้องใช้เวลาถึง 100ชั่วโมง(เหมือนกับเบิร์นลำโพงเลย) และบางตัวก็ไม่ต้องใช้เวลาในการบ่มคือ ทาปุ๊บก็ใช้ได้เลย

ปล. น็อทไม่จำเป็นต้องขันแน่นเกินน๊ะครับ เตือนด้วยความหวังดี

Comment

เป็นไปได้ว่าอาจจะใส่ซิลิโคนบางไป ไม่ก็ดูสายพัดลมว่าต่อแน่นมั้ย

Comment

Originally posted by AlphaZero View Post
                              1. คุณภาพของ Thermal Compound แต่ละตัวไม่เหมือนกัน
                              2. ระยะเวลาการเซตตัวของ Thermal Compound แต่ละตัวไม่เหมือนกัน ต้องทิ้งไว้สักคู่ถึงจะทำงานได้อย่างมีประสิทธิภาพ ซึ่งบางตัวก็ต้องใช้เวลาถึง 100ชั่วโมง(เหมือนกับเบิร์นลำโพงเลย) และบางตัวก็ไม่ต้องใช้เวลาในการบ่มคือ ทาปุ๊บก็ใช้ได้เลย

ปล. น็อทไม่จำเป็นต้องขันแน่นเกินน๊ะครับ เตือนด้วยความหวังดี
                              ขอบคุณครับผม ผมขันซะแน่นเลยกลัวมันไม่แนบสนิท แหะๆ

Originally posted by lthail View Post
                              เป็นไปได้ว่าอาจจะใส่ซิลิโคนบางไป ไม่ก็ดูสายพัดลมว่าต่อแน่นมั้ย
                              ผมลองใส่ทั้งบาง ทั้งหนา ทั้งเป็นหยด ทั้งเกลี่ยให้ทั่วหน้า ก็ยังเหมือนเดิมเลยครับ
                              ส่วนสายพัดลม ผมไม่ได้ถอดออกครับ คาไว้เหมือนเดิม แค่ถอดซิงค์เปลี่ยนซิลิโคนและก็ประกอบกลับที่เดิมครับ
                              ตอนเทสพัดลมวิ่งไป 100% เลยครับ ร้อนเกิน

สั่งไป mx-4 ไปละ รอของมาเดี๋ยวจะลองอีกทีครับ

Comment

Working...
                              X