Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถ้าผมใช้น้ำแข็งแห้งใส่ไปในน้ำได้ปะครับ หรือใช้น้ำยาหล่อเย็นพวกหม้อน้ำ มอไซได้ปะครับ?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถ้าผมใช้น้ำแข็งแห้งใส่ไปในน้ำได้ปะครับ หรือใช้น้ำยาหล่อเย็นพวกหม้อน้ำ มอไซได้ปะครับ?

ผู้รู้ช่วยรบกวนบอกหน่อยครับ

อย่าใส่จะดีกว่าน่ะครับ น้ำแข็งแห้งมันจำทำให้มีมวลอากาศมากขึ้นครับ เชื่อผมอย่า ผมไม่เคยเล่นชุดน้ำเลยในชีวิต แต่เชื่อผมอย่าาา ย้ำ อย่าาา

Comment

ครับขอบคุณนะครับ แล้วถ้าเป็น น้ำยาหล่อเย็นรถหล่ะครับ

Comment

Originally posted by GoT2Pm View Post
        อย่าใส่จะดีกว่าน่ะครับ น้ำแข็งแห้งมันจำทำให้มีมวลอากาศมากขึ้นครับ เชื่อผมอย่า ผมไม่เคยเล่นชุดน้ำเลยในชีวิต แต่เชื่อผมอย่าาา ย้ำ อย่าาา
        ถ้าเป็นน้ำยาหล่อเย็นรถหล่ะครับ? เช่น มอไซ

Comment

น่าเล่นดีแฮะน้ำแข็งแห้งใส่น้ำ ทำแล้วจะเป็นอย่างไรเนอะ ผมแนะนำให้ลองทำนะครับ แต่ก่อนอื่น ทำความรู้จัก + ความเข้าใจก่อน
          น้ำแข็งแห้งคืออะไร
          น้ำแข็งคือ ก๊าซCO2 ที่ถูกบีบอัดให้กลายเป็นของแข็ง (ก๊าซ -> เหล่ว -> แข็ง) ดังนั้นที่อุณหภูมิปกติบ้านเรา ความดันปกติบ้านเรา น้ำแข็งแห้งจะเกิดการระเหิด (แข็ง -> ก๊าซ) กลายเป็นก๊าซ
          ซึ่งต้องใช้พลังงานค่อนข้างเยอะ จึงดึงความร้อนบริเวณรอบมาใช้ ทำให้รู้สึกเย็น
          อย่างไรก็ดี ระยะ***งระหว่างโมเลกุลของของแข็งจะแนบชิด กว่าของก๊าซมาก หมายความว่าจะเกิดการขยายตัว ทำให้แรงดันบรรยากาศเพิ่มขึ้น
          สรุปง่ายๆ น้ำแข็งแห้งคือ น้องๆ LN2 นั้นเอง

แล้วน้ำละ ใครๆก็รู้ H2O ไงพี่ แล้วถ้ามาเจอกันจะเป็นอย่างไรอ่ะ
          แบบนี้เลย

H2O + CO2 -> H2CO3

แล้ว H2CO3 คืออะไรหว่า
          มันคือ กรดคาร์บอนิค นึกภาพถึงน้ำอัดลมเลยครับ ไอ้ที่มันซ่าๆ ก็กรดตัวเนี่ยแหละ รวมถึง โซดาด้วย

ดังนั้น ถ้าเอาผสมกันจริงๆ คงได้ประมาณ น้ำกรดแช่แข็งอะไรประมาณเนี่ย ซึ่งจะคงสภาวะได้นานแค่ไหนขึ้นอยู่กับปัจจัยอื่นๆด้วย

Last edited by lairwtiare; 1 Mar 2015, 07:57:33.

Comment

ดังนั้นผมแนะนำถ้าผสมควรทำในภาชนะพลาสติก หรือ แก้ว (ห้ามทำให้ภาชนะโลหะ)
            เพราะน้ำกรดทุกชนิดสามารถกัดกร่อนโลหะได้ ดังนั้นถ้าผสมแล้วอย่าได้คิดนำไปใส่ท่อโลหะหรือ เข้าใกล้โลหะทุกชนิด
            เฉพาะน้ำแข็งแห้งอย่างเดียวก็เกิดแรงดันมหาศาลอยู่แล้ว ดังนั้นภาชนะต้องทนแรงดันได้

(เคยมีข่าวว่า เด็กเอาน้ำแข็งแห้งใส่ขวดน้ำปิดฝาแล้วเขย่า ผลคือระเบิดมาแล้วนะท่าน)
            ปล. งงเป็นไรหว่าขึ้นบรรทัดใหม่ไม่ได้ในโพสต์ที่แล้ว ต้องedit เอา พอโพสต์แล้วเป็นดังภาพ ใครรู้วิธียังไง PM สอนผมหน่อย ผมโง่

Comment

ส่วนน้ำยาหล่อเย็น มอไซต์ใช้ได้ครับ ผสมกลับน้ำกลั่่นแบบมอไซต์เลย
              ใช้หลักการเดียวกันคับ ระบบน้าคอมพ์เนี่ย

Comment

Working...
              X