Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถ้าทราบ mac address หรือ serial number ของ notebook จะระบุตำแหน่งของเครื่องได้ไหมครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถ้าทราบ mac address หรือ serial number ของ notebook จะระบุตำแหน่งของเครื่องได้ไหมครับ

เนื่องจากวันก่อนถูกขโมยเข้าบ้าน แล้วขโมย notebook ไป มีข้อมูลงานที่ต้องใช้อยู่ แต่ตอนนี้ไม่รู้จะจับขโมยยังไง?
    เครื่อง lock password ไว้ครับ แต่เข้าใจว่าน่าจะต้องถูกนำไป format ลง windows ใหม่แน่ๆ แต่สิ่งที่คิดว่าเปลี่ยนไม่ได้คือตัว mac address ของเครื่องกับตัว serial number ของเครื่องครับ พอดีมีกล่อง notebook เก็บไว้อยู่
    ไม่ทราบว่าพอจะมีวิธีตรวจสอบไหมครับว่าเครื่อง notebook ที่ถูกขโมยไป นำไปใช้อยู่ที่ใด หากดูจาก ip address ที่ขโมยนำไปใช้ โดยเราทราบ mac address ของเครื่อง กับ serial number ครับ
    รบกวนผู้รู้ด้วยครับ เสียข้อมูลมากครับ
    ขอบคุณครับ

ถ้าคนขโมยไปไม่ออก Internet ก็จบเลยครับ ส่วนถ้าออกเน็ตแล้วอันนี้ผมไม่แน่ใจ อาจจะต้องเช็คกับ ISP แต่โอากาสก็อยากครับ รอผู้รู้อีกทีมาช่วยครับ

Comment

ถ้าในวงการตำรวจที่ตามจับพ่อค้ายา เหมือนจะเคยมีออกข่าวทีวีครับ ว่าได้ประสานกับทาง ISP ให้ดักจับข้อมูลการเชื่อมต่อของผู้ร้ายคนหนึ่งซึ่งใช้โน็ตบุคในการเชื่อมต่ออินเตอร์เน็ต จนจับคนร้ายได้

แต่ ระดับคนบ้านๆอย่างพวกเรา คงยากที่จะทำแบบนั้นได้ คงต้องขอความร่วมมือไปยังร้านรับซื้อสินค้ามือ2ในพื้นที่ล่ะครับ ว่าให้ช่วยสอดส่อง (แต่ก็ยังยากอีกเช่นกัน)

โดยมากแล้ว 99.99999% ลอยนวลครับ เสียใจด้วย

IP Address ก็ทราบๆกันอยู่ว่า ถ้าไม่ใช่พวกระดับองค์กรที่ FIX IP ไว้ ก็ไม่มีทางรู้ได้เลยว่า IP ที่เราเห็นๆกันนี้ ในวันพรุ่งนี้ถ้าตัดเน็ตล็อคอินใหม่ IP ก็เปลี่ยนแล้ว และของพวกนี้ในทางง่ายๆเราไม่สามารถมองเห็น MAC Address ได้ครับถ้าไม่ได้อยู่วงแลนเดียวกัน

ก็คงต้องทำใจไว้สักนิดว่ายากที่จะได้คืนครับท่าน

Comment

ขอบคุณทุกท่านมากครับ ทำใจต่อไป T_T

Comment

Working...
        X