Announcement

Collapse
No announcement yet.

งงมีคำถามทำไมใช้benmarkValleyคะแนนที่ได้ถึงเป็นแบบนี้

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• งงมีคำถามทำไมใช้benmarkValleyคะแนนที่ได้ถึงเป็นแบบนี้

ก็ต้องบอกก่อนว่าผมใช้ตัวฟรี Valley 1.0 ทดสอบแบบ Extreame HD หรือ FullHD นั่นแหละ ใช้ I7 4790K ram bus 2400 4x2gb
    VGA ที่ทดสอบได้คะแนนดังนี้ทุกอย่างเหมือนกันต่างที่ VGA
    GTX980 2877คะแนน
    GTX780 คะแนนพอๆกับ 980
    เอา GTX690มาใส่ได้ 3100คะแนน
    เอา GTX970 ได้แค่ 2400คะแนน
    สรุปว่าโปรแกรมมันเก่าแล้ว หรือมันมีอะไรผิดพลาดหรือ ควรไปหา benmark ตัวใหม่มาใช้ทดสอบแทนจะได้เลิกใช้ตัวนี้วัด

อยากรูเหมือนกันปกติโปรเทสตัวนี้ผมเอาไว้เบรินอย่างเดียวมันโหดดี 290 ได้ 2500 นิดๆ - -

Comment

bench ตัวนี้คงเน้นจำนวนคอร์ด้วยมั้ง
      970 เดิมๆผมก็แถวๆนั้นแหละ 2400 ลากสุดได้ 2800
      โดน 780 Ti ทิ้งเป็นทุ่ง ลากสุดอยู่แถวๆ 3300
      bench อื่นไม่ต่างขนาดนี้

Comment

Originally posted by Botvinnik View Post
        bench ตัวนี้คงเน้นจำนวนคอร์ด้วยมั้ง
        970 เดิมๆผมก็แถวๆนั้นแหละ 2400 ลากสุดได้ 2800
        โดน 780 Ti ทิ้งเป็นทุ่ง ลากสุดอยู่แถวๆ 3300
        bench อื่นไม่ต่างขนาดนี้
        ตกลงมันผิดที่ โปรแกรมใช่มะครับแบบนี้ก็แย่เลยดิวัดความแรงเล่นเกมส์ไม่ได้

Comment

Comment

Originally posted by lords View Post
            ก็ต้องบอกก่อนว่าผมใช้ตัวฟรี Valley 1.0 ทดสอบแบบ Extreame HD หรือ FullHD นั่นแหละ ใช้ I7 4790K ram bus 2400 4x2gb
            VGA ที่ทดสอบได้คะแนนดังนี้ทุกอย่างเหมือนกันต่างที่ VGA
            GTX980 2877คะแนน
            GTX780 คะแนนพอๆกับ 980
            เอา GTX690มาใส่ได้ 3100คะแนน
            เอา GTX970 ได้แค่ 2400คะแนน
            สรุปว่าโปรแกรมมันเก่าแล้ว หรือมันมีอะไรผิดพลาดหรือ ควรไปหา benmark ตัวใหม่มาใช้ทดสอบแทนจะได้เลิกใช้ตัวนี้วัด
            โปร ไม่ใช่เกม อยากวัด ดูในเกมที่จะเล่นดีกว่านะครับ เป็นเกมๆไป

Comment

Originally posted by THEFOOL View Post
              โปร ไม่ใช่เกม อยากวัด ดูในเกมที่จะเล่นดีกว่านะครับ เป็นเกมๆไป
              แนะนำ BM เกมส์ที่น่าใช้วัดตอนนี้หน่อยได้ไหม

Comment

Originally posted by lords View Post
                แนะนำ BM เกมส์ที่น่าใช้วัดตอนนี้หน่อยได้ไหม
                สั้นๆ เกมที่ตัวเองเล่น ครับ

จะวัดเกม ต้องดูเกมที่เล่น

พวกวัดเกม แต่เกมเก่าๆ หรือ เกมตกยุค หรือพวกเกมที่ไม่มีใครเล่น วัดเฟรมไปก้เท่านั้นละ

เจอบ่อยๆพวก ก๊าบๆ มีแต่เกม ไม่บริษัทเจ้ง โดนปิด บางเกม ก็เกมเก่าๆ ไม่มีคนเล่น

หรือไม่ก็เกมที่ฮิตเป็นพักๆ

แนะนำว่า เล่นเกมอะไร ตัวเองเล่นเกมอะไรเป็นหลัก ก็หาเกมนั้นวัดโลดครับ ผมเน้นแบบนี้ละ เกมคนเล่นจริง อิอิ

Comment

Originally posted by THEFOOL View Post
                  สั้นๆ เกมที่ตัวเองเล่น ครับ

จะวัดเกม ต้องดูเกมที่เล่น

พวกวัดเกม แต่เกมเก่าๆ หรือ เกมตกยุค หรือพวกเกมที่ไม่มีใครเล่น วัดเฟรมไปก้เท่านั้นละ

เจอบ่อยๆพวก ก๊าบๆ มีแต่เกม ไม่บริษัทเจ้ง โดนปิด บางเกม ก็เกมเก่าๆ ไม่มีคนเล่น

หรือไม่ก็เกมที่ฮิตเป็นพักๆ

แนะนำว่า เล่นเกมอะไร ตัวเองเล่นเกมอะไรเป็นหลัก ก็หาเกมนั้นวัดโลดครับ ผมเน้นแบบนี้ละ เกมคนเล่นจริง อิอิ
                  กำเล่นแต่ Dota2กับ Dragonball จะให้เอาเกมส์นี้มาวัดหรา

Comment

benchmark ,เกมส์ มันเป็นโปรแกรมเหมือนกัน
                    เพียงแต่ benchmark มันจะให้ผลมาเป็นตัวเลข สำหรับไว้เปรียบเทียบ จะได้เทียบง่าย
                    เราจะเทียบด้วยโปรแกรมไหน ก็เอาโปรแกรมนั้นเทียบ ตามที่ท่าน THEFOOL บอกนะ

ถ้าจะเทียบว่า การ์ดไหนเล่นเกมส์ไหน ต่างกันแค่ไหน ก็เอาผลของเกมส์นั้นเกมส์เดียวมาเทียบ
                    โปรแกรมอื่น ไม่เกี่ยว

สมมุติ ท่านอยากรู้ว่า การ์ดจอแต่ละใบ เล่น Dota2 กับ Dragonball แล้วเป็นยังไง
                    ก็ต้องทดสอบกะ Dota2 กับ Dragonball เท่านั้น
                    benchmark อื่น เกมส์อื่น ไม่เกี่ยว

Comment

ผมก็เอาไว้เบิร์นอย่างเดียวครับเทสนี้ มันจะมีช่วงกระตุกของมันอ่ะครับ การ์ดอะไรก็เป็น
                      เทสนี้มันชอบแรมการ์ดจอด้วยครับ ยิ่งลากคะแนนยิ่งพุ่ง cpu ram แทบไม่เกี่ยวเลย

Comment

ตอนนี้มีเกมส์ไหนกิน Vram เยอะๆและมีเบนมารค์แถมไหมครับ มะก่อนที่นึกออกก็มี TombRider ที่มี benmark ในเกมส์ให้ลองเลยแล้วก็ Re5-6 แต่มันเก่าละอยากหาเกมส์ตัวใหม่

Comment

DyingLight ฉากสุดท้ายน่าวัดที่สุด ฉากซอมบี้ในห้องเย๊อะๆน่าจะถึงพันตัว ฉากนั้นแหละน่าวัดมาก

Comment

Originally posted by oLunatico View Post
                            DyingLight ฉากสุดท้ายน่าวัดที่สุด ฉากซอมบี้ในห้องเย๊อะๆน่าจะถึงพันตัว ฉากนั้นแหละน่าวัดมาก
                            เค้าอยากได้แบบ benmark สรุปคะแนนเลย

Comment

เค้าอยากได้แบบ benmark สรุปคะแนนเลย
                              เบ้นมาร์คถ้าอยากได้คะแนนเย๊อะๆ OC อย่างเดียวแต่บอกไว้ก่อนว่าคะแนนเย๊อะจริงแต่เอาไปเล่นเกมไม่ได้
                              ที่จริงคงไม่ถึงพันหหรอกพูดเวอร์ไปงั้น ปรับสุดแล้วยืนอย่เฉยๆฉากนี้ใช้ MSI Afterburner เปิดดูว่า FPS วิ้งเท่าไหร่ GPU Load กี่ % แรมบนการ์ดใช้ไปเท่าไหร

Last edited by oLunatico; 18 Mar 2015, 14:52:25.

Comment

Working...
                              X