Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยด้วยครับ สเปคขนาดนี้เล่นเกม FPS ตกเหลือ 12-20

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยด้วยครับ สเปคขนาดนี้เล่นเกม FPS ตกเหลือ 12-20

ช่วยด้วยครับ เมื่อก่อนผมเล่นพวก CSGO FPS 80-200 ตลอดเลย ไม่เคยต่ำกว่า 80 เลยแต่พอหลังๆมาเหมือนคอมมีปัญหา เล่นๆอยู่ FPS 180 อยู่ดีๆก็ตกมาเหลือ 40-60 แล้วก็กลับไป 180 เหมือนเดิม
    เล่น ISS ก็เหมือนกัน FPS 80 เล่นไปสักพักตกมาเหลือ 12-20 แล้วก็กลับไป 80 เหมือนเดิมเล่นแล้วหัวเสียมากๆ
    สเปคคร่าวๆนะครับ
    FX 8120
    Asus Strix GTX970
    Gigabyte 970A-D3
    Ram 8GB 1600
    500GB
    PSU OCZ SERIES 650Watt
    นี่รูปตอนที่ FPS ในเกมตกนะครับ

ผมเคยเป็น แรกๆเล่นได้ปกติ หลังๆเกมกระตุกทั้งเกม (แต่ของ จขกท. มันดีดขึ้นไปปกติเหมือนเดิม) สรุปเป็นที่ PSU ครับ เปลี่ยนแล้วหาย

Comment

Originally posted by kingmax View Post
      ผมเคยเป็น แรกๆเล่นได้ปกติ หลังๆเกมกระตุกทั้งเกม (แต่ของ จขกท. มันดีดขึ้นไปปกติเหมือนเดิม) สรุปเป็นที่ PSU ครับ เปลี่ยนแล้วหาย
      อาการนี้เกี่ยวกับ PSU รหอครับ

Comment

ดูความร้อนด้วยคับ

Comment

ก่อนมีอาการไดัอัพไดรว์เวอร์การ์ดจอบ้างไหมครับ

Comment

ผมว่า PSU ไม่น่าจะเกี่ยวแต่ที่เห็นชัดๆเลยนะความร้อนกาดท่านนี่โครตร้อนเลยล่ะ พอร้อนแล้วมันจะลดความเร็วลงมาอัตโนมัติหนิมันเลยแกว่งแต่ผมว่านะทางออกคงจะเป็นลงน้ำเปลี่ยนซิลิโคนอะไรประมาณนั้นแต่ท่างที่ผมว่าอก่ง่ายที่สุดคงจะเป็นการเปิด V-sync กาดได้ทำงานน้อยลงแล้วโดยส่วนตัวผมว่าถ้าไม่ใช่จอ 3D เปิด V-sync ให้มันวิ่ง 60 นี่ดีกว่าเยอะภาพไม่ขาดกาดจอทำงานไม่หนัก ความเห็นส่วนตัวนะ

Comment

ช่วงนี้อากาศร้อน นะ

Comment

Originally posted by kritthee99 View Post
                ช่วยด้วยครับ เมื่อก่อนผมเล่นพวก CSGO FPS 80-200 ตลอดเลย ไม่เคยต่ำกว่า 80 เลยแต่พอหลังๆมาเหมือนคอมมีปัญหา เล่นๆอยู่ FPS 180 อยู่ดีๆก็ตกมาเหลือ 40-60 แล้วก็กลับไป 180 เหมือนเดิม
                เล่น ISS ก็เหมือนกัน FPS 80 เล่นไปสักพักตกมาเหลือ 12-20 แล้วก็กลับไป 80 เหมือนเดิมเล่นแล้วหัวเสียมากๆ
                สเปคคร่าวๆนะครับ
                FX 8120
                Asus Strix GTX970
                Gigabyte 970A-D3
                Ram 8GB 1600
                500GB
                PSU OCZ SERIES 650Watt
                นี่รูปตอนที่ FPS ในเกมตกนะครับ
                การ์ดร้อนมากครับ และที่น่าสังเกตคือ ทั้ง GPU-Z กับ Hardware Monitor มันแจ้งงว่าพัดลมการ์ดไม่ทำงานเลลยนะครับนั้น

Fan speed (%) >>> 0%
                Fan speed (RPM) >>> 0 RPM

ลองเปิดฝาเคสส่องดูครับ ว่ามันหมุนรึเปล่า ถ้าโปรแกรมไม่เพี้ยน

Comment

Originally posted by pann View Post
                  การ์ดร้อนมากครับ และที่น่าสังเกตคือ ทั้ง GPU-Z กับ Hardware Monitor มันแจ้งงว่าพัดลมการ์ดไม่ทำงานเลลยนะครับนั้น

Fan speed (%) >>> 0%
                  Fan speed (RPM) >>> 0 RPM

ลองเปิดฝาเคสส่องดูครับ ว่ามันหมุนรึเปล่า ถ้าโปรแกรมไม่เพี้ยน
                  ตอนนี้ทำงานปกติหรือยังครับ

ปล.ผมยังไม่เคยเปลี่ยนซิลิคอน CPU เลยเปลี่ยนล่าสุดเมื่อ เกือบ 3 ปีที่แล้วเกี่ยวไหมครับ

Comment

Originally posted by kritthee99 View Post
                    ตอนนี้ทำงานปกติหรือยังครับ

ปล.ผมยังไม่เคยเปลี่ยนซิลิคอน CPU เลยเปลี่ยนล่าสุดเมื่อ เกือบ 3 ปีที่แล้วเกี่ยวไหมครับ
                    เออ ผมว่าเย็นขึ้นเยอะเลยครับ ลองเล่นเกมดูครับ อาจจะหายได้ครับ แต่ก่อนหน้านี้ทำไม Fan 0 ก็อาจจะเป็นไปได้ มันร้อนจนมันทำงานได้ไม่ปกติครับ

Comment

ลองเล่นไปแบบจัดเต็มดูสักพักครับ

สังเกตช่วง Full มากๆ อุณหภูมิการ์ดเท่าไหร่? 970 ผมไม่รู้ Temp Limit มันอยู่ที่กี่องศา

ถ้ามันร้อนมาก การ์ดมันก็จะตัด คอร์คล๊อก มันจะลดลง ส่งผลกับเฟรมแน่นอน และจากรูปที่ท่านแคปมา มันไปถึง 89 องศา ขนาดนั้นเลยเหรอเนี้ย

อันนี้ 960 ของผมครับ Temp Limit มันอยู่ที่ 80 องศา แต่ก็ไม่เคยไปถึงนะ Full สุดๆ ห้องไม่แอร์ก็ 71 องศาเท่านั้นเอง

Comment

Originally posted by pann View Post
                        ลองเล่นไปแบบจัดเต็มดูสักพักครับ

สังเกตช่วง Full มากๆ อุณหภูมิการ์ดเท่าไหร่? 970 ผมไม่รู้ Temp Limit มันอยู่ที่กี่องศา

ถ้ามันร้อนมาก การ์ดมันก็จะตัด คอร์คล๊อก มันจะลดลง ส่งผลกับเฟรมแน่นอน และจากรูปที่ท่านแคปมา มันไปถึง 89 องศา ขนาดนั้นเลยเหรอเนี้ย

อันนี้ 960 ของผมครับ Temp Limit มันอยู่ที่ 80 องศา แต่ก็ไม่เคยไปถึงนะ Full สุดๆ ห้องไม่แอร์ก็ 71 องศาเท่านั้นเอง

ในโปรแกรม Asus GPU Tweak อะไรเนี่ยมันมีให้ปรับ OC ของตัว VGA อะครับผมลองปรับเล่นๆแล้วอุณหภูมิมัน 81C ตลอดเลย ผมเลยลองปรับเป้น Defaulth อุณหภูมิกลับมาเป็น 39-43 แทนอันนี้ปกติไหมครับ

Comment

ในโปรแกรม Asus GPU Tweak อะไรเนี่ยมันมีให้ปรับ OC ของตัว VGA อะครับผมลองปรับเล่นๆแล้วอุณหภูมิมัน 81C ตลอดเลย ผมเลยลองปรับเป้น Defaulth อุณหภูมิกลับมาเป็น 39-43 แทนอันนี้ปกติไหมครับ
                          ผมว่างั้นก็ ปรับดีฟอล ปกติดีกว่าครับ ผมว่า 970 ปกติมัันก็น่าจะแรงทะลุโลกพอสมควรแล้วนะครับ ^ ^

Comment

ตอนนี้ FPS ยังไม่ปกติเลยครับ T^T

Comment

สแกนไวรัสซะหน่อยก็ดีนะ

Comment

Working...
                              X