overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 22
    OverclockZone Member Shadowno.3's Avatar

Default แนะนำหูฟัง 5.1แท้หน่อยครับ

ตัวเก่าเป็นin-earใส่แล้วมันเจ็บๆหูอ่ะครับ
    เลยอยากได้หูฟังใหม่ ซื้อทั้งทีก็ขอลองเป็น5.1เลยดีกว่า

ขอแบบพกพาสะดวกครับ สายไม่พะรุงพะรัง
    วัสดุดูดี ทนทาน
    งบ3000+-500 ครับ

ปล.ใช้ฟังกับโทรศัพท์ด้วยครับ ขอแบบเป็นjack 3.5ครับ
    มันจะมีไหมหว่า....?

OverclockZone Member Puripong's Avatar

5.1 แท้ไม่รก อันนี้น่าจะยากครับ อย่าง Kave ก็ 5.1 แท้ตัวนึง แต่เพราะเป็นแท้มันเลยต้องมีลำโพงให้ครบทุกตำแหน่งยัดไปในหูฟังสองข้าง ก็ใหญ่ หนัก รกครับ

แถมจะเอาไปต่อ 3.5 กับโทรศัพท์ด้วย แนะนำเอาหูฟังเกรดดี ๆ อย่างพวก Sennheiser ดีกว่าครับ ถ้ายังอยากได้ 5.1 จริง ๆ ก็หาพวกซาวน์การ์ดพกพามาเสียบแล้วเอาหูฟังต่อออกทางนั้นแทนครับ เพราะ 5.1 แท้จริง ๆ สายมันจะต่อครบทุกตำแหน่งเหมือนต่อลำโพง 5.1 ครับ

OverclockZone Member ขยะเปียก's Avatar

ผมใช้ sirus 5.1 อยู่คับ

OverclockZone Member Shadowno.3's Avatar

Quote Originally Posted by Puripong View Post
    5.1 แท้ไม่รก อันนี้น่าจะยากครับ อย่าง Kave ก็ 5.1 แท้ตัวนึง แต่เพราะเป็นแท้มันเลยต้องมีลำโพงให้ครบทุกตำแหน่งยัดไปในหูฟังสองข้าง ก็ใหญ่ หนัก รกครับ

แถมจะเอาไปต่อ 3.5 กับโทรศัพท์ด้วย แนะนำเอาหูฟังเกรดดี ๆ อย่างพวก Sennheiser ดีกว่าครับ ถ้ายังอยากได้ 5.1 จริง ๆ ก็หาพวกซาวน์การ์ดพกพามาเสียบแล้วเอาหูฟังต่อออกทางนั้นแทนครับ เพราะ 5.1 แท้จริง ๆ สายมันจะต่อครบทุกตำแหน่งเหมือนต่อลำโพง 5.1 ครับ
    เสียงจำลองมันโอเคเหรอครับ ผมเคยเอาไปฟังเพลงมันก็เหมือนๆกันหมด คราวนี้ผมซื้อก็เลยเอามาเผื่อดูหนังด้วยเลยอย่างได้มิติเสียงมากๆหน่อยอ่ะครับ

OverclockZone Member Puripong's Avatar

Quote Originally Posted by Shadowno.3 View Post
    เสียงจำลองมันโอเคเหรอครับ ผมเคยเอาไปฟังเพลงมันก็เหมือนๆกันหมด คราวนี้ผมซื้อก็เลยเอามาเผื่อดูหนังด้วยเลยอย่างได้มิติเสียงมากๆหน่อยอ่ะครับ
    จริง ๆ ถึงเป็นหูฟัง 5.1 แท้ถ้าเอาไปฟังเพลงที่ซอร์สมันเป็นสเตอริโอยังไงก็สู้หูฟัง 2.0 ปกติไม่ได้หรอกครับ ต้องเข้าใจก่อนว่าความรอบทิศหรือมิติกับหูฟัง 5.1 แท้มันจะมาได้ดีก็ต่อเมื่อซอร์สมันรองรับ 5.1 ด้วยครับ การเอาซอร์ส 2.0 มาออก 5.1 แท้ผลที่ได้ก็คือเบาโหวงไร้น้ำหนักไร้มิติครับ

พวก 5.1 แท้ทั้งหลายมันเหมาะสำหรับดูหนังเล่นเกมส์แต่แรกอยู่แล้วครับ เว้นแต่ดูพวกบลูเรย์หรือ DVD คอนเสิร์ทที่เป็นซอร์ส 5.1 ถ้าเน้นฟังเพลงจริง ๆ และซอร์สเป็นสเตอริโอปกติไม่จำเป็นหรอก 5.1 น่ะครับ ก็ต้องดูแหละครับว่าจะใช้งานแบบไหน สมมติดูหนังในมือถือซึ่งซอร์สมันเป็น 2.0 การเอาหูฟังดี ๆ แล้วต่อกับ 5.1 เทียมที่จำลองมา (โดยมากก็อาศัย Dolby Headphone) จะให้เสียงที่ดีกว่า 5.1 แท้ครับ (แต่มือถือต่อออกหูฟัง 5.1 แท้ยังไงก็ต่อไม่ได้ครับ แจ็กมันไม่ครบ)

อ่อ ถ้างั้นแนะนำให้ผมซักตัวได้ไหมครับ ผมไม่ค่อยเข้าใจเรื่องเสียงเท่าไหร่ เห็นความแตกต่างก็แค่ดูหนังนี่แหละครับ ดูโรง กับ ดูหูฟังที่บ้านมิติมันต่างกันจริงๆ

OverclockZone Member osxp's Avatar

ลองดู HyperX Clound II ครับ ราคาประมาณ 2,6xx

เป็นทั้ง USB Visual 7.1 และแยกตัวหูฟังออกมาเป็นแบบ 2.0 mini 3.5 ไมค์ถอดได้

http://www.overclockzone.com/reviews..._ii/index.html

ป.ล. ผมใช้ Takstar Pro80 ซึ่งเป็นต้นตระกูลของมัน เสียงดีทีเดียว

แต่ HyperX เสียงคงจะต่างกันอยู่บ้าง เพราะเป็นแบบ Gaming

Last edited by osxp; 1 Mar 2015 at 16:34:43.

Quote Originally Posted by osxp View Post
    ลองดู HyperX Clound II ครับ ราคาประมาณ 2,6xx

เป็นทั้ง USB Visual 7.1 และแยกตัวหูฟังออกมาเป็นแบบ 2.0 mini 3.5 ไมค์ถอดได้

http://www.overclockzone.com/reviews..._ii/index.html

ป.ล. ผมใช้ Takstar Pro80 ซึ่งเป็นต้นตระกูลของมัน เสียงดีทีเดียว

แต่ HyperX เสียงคงจะต่างกันอยู่บ้าง เพราะเป็นแบบ Gaming

ผมอ่านดูที่ท่านนี้แนะนำแล้วถือว่าจบเลยครับ ทั้งราคาและคุณสมบัติของมัน เพราะได้ทั้ง 7.1 (จำลอง) และ 2.0 และเป็นแจ็ก 3.5 ไปต่อกับมือถือได้ด้วย และราคาก็อยู่ในงบประมาณของคุณด้วยครับ

หือ สวยครับๆ
    ตอนตัวแรกออกผมไม่ค่อยปลื้มเท่าไหร่ เพราะดูราคามันแพงไปหน่อย + พะรุงพะรัง สายแปลงอะไรเยอะแยะ
    พึ่งได้มาเห็นรุ่นที่2ก็ดูดีขึ้นเยอะเลยครับ

มีขายที่ไหนบ้างครับ ร้านใหญ่ๆ

cloud ii เจอที่busitek 3,500 แหน่ะครับ กับ7.1จำลอง
    cloud 3,000

คิดว่ายังคุ้มไหมครับ

OverclockZone Member osxp's Avatar

Quote Originally Posted by Puripong View Post
    ผมอ่านดูที่ท่านนี้แนะนำแล้วถือว่าจบเลยครับ ทั้งราคาและคุณสมบัติของมัน เพราะได้ทั้ง 7.1 (จำลอง) และ 2.0 และเป็นแจ็ก 3.5 ไปต่อกับมือถือได้ด้วย และราคาก็อยู่ในงบประมาณของคุณด้วยครับ
    ขออภัยครับ

ราคา 2,6xx จะเป็นรุ่น Clound ตัวแรกยังเป็น 2.0 อยู่
    headdaddy http://www.headdaddy.com/index.php/h...duct/A0072175/ (รุ่นสีขาว)

ส่วน Clound II น่าจะแพงกว่าพอสมควร ตามความเห็นด้านบน

ตัวหูฟังก็น่าจะอันเดียวกัน ต่างกันที่ตัว USB ของ Clound II จะเป็น Visual 7.1
    Last edited by osxp; 1 Mar 2015 at 20:16:51.

มีตัวไหนแนะนำอีกไหมฮะ ผมว่ามันแพงไปหน่อยสำหรับลำโพงจำลอง7.1

OverclockZone Member kittinzaa's Avatar

จากประสบการณ์ ชอบ 7.1 จำลอง+กับหูฟังดีๆ มากกว่า ที่เคยลองมาเสียงมันก็วนได้รอบตัวสมจริงเลยนะ ผมว่า 5.1แท้บนหูฟังมันไม่ใช่อะ ต้องไปลำโพง

ถ้าเป็นตัว Sennheiser HD 439 คิดว่าเป็นยังไงบ้างครับ มิติเสียงมันโอเคไหม
    ปล.จริงๆผมชอบแบบไม่มีไมค์นะครับ มันเกะกะ เห็นแนะนำกันมาแต่แบบเกมมิ่ง55

Quote Originally Posted by Shadowno.3 View Post
    ถ้าเป็นตัว Sennheiser HD 439 คิดว่าเป็นยังไงบ้างครับ มิติเสียงมันโอเคไหม
    ปล.จริงๆผมชอบแบบไม่มีไมค์นะครับ มันเกะกะ เห็นแนะนำกันมาแต่แบบเกมมิ่ง55
    5.1 แท้หรือเทียมมันเป็นแนวเกมมิ่งหมดแหละครับ เพราะหูฟัง Audiophile ไม่มีทำออกมาแบบนั้นหรอกครับ ส่วน Sennheiser ที่คุณถามมามิติมันก็ได้ในแบบหูฟังดี ๆ หน่อย แต่มันจะเท่ากับ 5.1 7.1 จำลองมั้ย จะเท่ากับ 5.1 แท้มั้ย ถ้าเอาซอร์ส 5.1 7.1 มาเปิดก็ไม่เท่าครับ แต่ถ้าเอาซอร์ส 2.0 มาเปิดแล้วใช้โปรแกรมช่วย เช่น SRS / Dolby Headphone (มีในโปรแกรมเล่นหนังบางตัว เช่น PowerDVD) พวกหูฟังอย่าง Sennheiser จะให้เสียงที่ดีกว่าพวก 5.1 7.1 ครับ

OverclockZone Member underground1's Avatar

เคยใช้ KAVE 5.1 เปลี่ยนไปใช้ HD598 2.0 ตัวหลังบอกตำแหน่งดีกว่าเยอะ มิติเสียงดีกว่าเยอะครับ

โอเคครับ ได้ยินบางท่านบอกว่าพวกหูฟังหลายๆลำโพงนี่ เวลาเอาไปฟังเพลง หรือ เบิร์น เสียงจะแหบแห้ง กันดาร แบบอีสานหน้าหนาวนี่
    จริงรึเปล่าครับ

OverclockZone Member ArrowWing's Avatar

เพิ่มตังอีกหน่อย แล้วจัด Ultrasone HFi 580 ดีกว่าครับ
    ถึงจะแค่ 2.0 แต่ซาวสเตจอย่างกว้างง
    ใช้ฟังเพลง ดูหนัง สบายๆ

รีวิว >>> http://forum.munkonggadget.com/detail.php?id=18510
    Last edited by ArrowWing; 3 Mar 2015 at 10:48:28.

ผมจะจัด HYPER X Cloud อยู่เหมือนกัน แต่ผมหาตัวแรกหนะ
    ส่วน USB จำลอง 7.1 นี่หาได้ทั่วๆไป 60-100 บาทก็มีขาย น่าจะใช้ได้เหมือนกัน

OverclockZone Member drmanabae's Avatar
    เทศบาลนครรังสิต

แนะนำ cmstrom sirus true 5.1

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks