overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 13 of 13
    OverclockZone Member sell1's Avatar

Default ดีไซน์โลกสวย

หลังจากที่ผมยึดคอมมาจาก ผบ ที่บ้านได้แล้วส่งมันไปทำงานบ้านมันทำให้ผมได้ปรับแต่งค่าต่างๆ
    ในคอมผมอย่างจริงจังและนั่งอ่านคู่มือคอมจากมือถือเพราะเกรงว่าคู่มือจริงจะยับและดูไม่ดีในการขาย
    อีก 2 ปีครึงข้างหน้า
    สิ่งที่ผมพบคือการดีไซน์แบบโลกสวยทั้งบอรด์และตัวCPUเอง โดยบอรด์มีมาก ถึง 5 จุดที่ต้องปิด
    ในขณะที่ CPUมีมากถึง 4 จุด ที่ต้องปิด และหลังจากที่ผม ปิดมันลง มันทำให้การ ใช้งานในรูป
    แบบ OC ได้มากขึ้นจาก ปรกติ และ เสถียรมากขึ้น และทำให้ความคิดที่ว่าผมได้ CPU ที่ตำกว่า
    มาตราฐาณปรกติมานั้น ตกไป
    ถ้าให้อธิบายอย่างง่าย ผมกำลังลงเครื่องจักรที่เครื่องหนึ่งมันต้องใช้กำลังเต็มที่ในการผลิตมันต้องมี
    ค่าคงที่ในการทำงาน มันจะถูกจัดวางในที่จำเพาะ

แต่เดี่ยวก่อน มัน มีปุ่มจำนวนมากที่ต้องปิด และทั้งหมดออกแบบมาเพื่อ ลดทอน
    ความสามารถในการทำงาน เพื่อประหยัดพลังงานลดโลกร้อน ปุ่มที่ปรับรอบการ
    ทำงานอัตโนมัติ ทังๆที่มันต้องการค่าคงที่ในการทำงาน ปุ่มตั้งค่าอัตโนมัติทั้งๆที่
    การใช้งานที่รอบสูงต้องการ การปรับแต่งด้วยมือเท่านั้น รวมไปถึงปุ่มที่ลดถอนความสามารถ
    ในการระบายอากาศเพื่อ ลดมลภาวะทางเสียงจากพัดลมที่มันไม่เกิดมลภาวะอยู่แล้ว

เหยดตาม่อน .......

ผมไม่แปลกใจเลยว่าทำไมก่อนหน้านี้ผมไม่สามารถ OCมันนอกเหนือจากสูตรสำเร็จที่พบได้ในเว็บทั่วไปได้
    แล้วทำไมทุกโปรแกรมทดสอบถึงได้ค่าตำกว่ามาตราฐาณทั้งๆที่ ค่าการทำงานเดียวกัน หรือกระทั่งระบบระบาย
    ความร้อนทีผมคิดว่าผมได้สินค้าที่มีข้อบกพร่องในการผลิตมา

มันเป็นการออกแบบโลกสวย แต่คนออกแบบเขาไม่ได้มองการใช้งานจริงว่า ยูสเซอร์ที่ซื้อไปใช้งานจริงเขาไม่ได้
    คิดแบบโลกสวยน่ะครับ

OverclockZone Member

สำนวนยังกะอ่านนิยายแปล เลยท่าน

OverclockZone Member sell1's Avatar

อ่ากำ คนไทยท่าน ไม่ได้ใช้กูเกินแปลท่าน

Banned

I9 ต้องปิด 7 จุด สำคัญมาก บางคนเจอปัญหา I9 59870 มีแค่ 20 คอร ทั้งที่มันต้องมี 40 คอร 80 เทรด

การโอเวอคอลคแรมก้สำคัญ แรม ddr 4 บัส 7000 จะวิ่งไม่เสถียรในหลายเมนบอรดเนื่องจากไฟน้อยไป บางบอรดจ่ายมากไป ร้อน

Banned

สถาปัติยกรรม x128 ของ via ที่อินเทลได้นำไลน์ 10 nm ไปแลกมาทำให้ระบบปฏิบัติกหารติดต่อกับ cpu ได้ดีขึ้น สามารถจัดการกับโปรแกรมให้ทำงานร่วมกับเวชวลคอรที่กำหนดขนาดคอร เล็กใหญ่ไม่เท่ากันเพื่อประสิทธิภาพสูงสุด คุณสามารถ ดูหนัง เรนเดอไฟล ท่องเนตไปพร้อมกัน จัดเรียงความสำคัญของงานที่จะเข้าถึงหน่วยความจำ และฮารดดิส อินเตอเนต ทำให้คุณแปลงไฟลแล้วยังดูหนังได้อย่างราบลื่น และแม้คุณจะใช้กับโปรแกรมเก่าเก่าเวชวลคอรยังกำหนดให้ คอรนั้นรวมเป็นเหมือนคอรเดียว หรืออาจจะ 2 4 8 ตามที่ โปรเเกรมซัพพอรต
    Last edited by H4RDG4MER; 1 Mar 2015 at 21:04:18.

OverclockZone Member jjaraba's Avatar

อ่านแล้วเพลียแท้

OverclockZone Member grungust's Avatar

Quote Originally Posted by sell1 View Post
    หลังจากที่ผมยึดคอมมาจาก ผบ ที่บ้านได้แล้วส่งมันไปทำงานบ้านมันทำให้ผมได้ปรับแต่งค่าต่างๆ
    ในคอมผมอย่างจริงจังและนั่งอ่านคู่มือคอมจากมือถือเพราะเกรงว่าคู่มือจริงจะยับและดูไม่ดีในการขาย
    อีก 2 ปีครึงข้างหน้า
    สิ่งที่ผมพบคือการดีไซน์แบบโลกสวยทั้งบอรด์และตัวCPUเอง โดยบอรด์มีมาก ถึง 5 จุดที่ต้องปิด
    ในขณะที่ CPUมีมากถึง 4 จุด ที่ต้องปิด และหลังจากที่ผม ปิดมันลง มันทำให้การ ใช้งานในรูป
    แบบ OC ได้มากขึ้นจาก ปรกติ และ เสถียรมากขึ้น และทำให้ความคิดที่ว่าผมได้ CPU ที่ตำกว่า
    มาตราฐาณปรกติมานั้น ตกไป
    ถ้าให้อธิบายอย่างง่าย ผมกำลังลงเครื่องจักรที่เครื่องหนึ่งมันต้องใช้กำลังเต็มที่ในการผลิตมันต้องมี
    ค่าคงที่ในการทำงาน มันจะถูกจัดวางในที่จำเพาะ

แต่เดี่ยวก่อน มัน มีปุ่มจำนวนมากที่ต้องปิด และทั้งหมดออกแบบมาเพื่อ ลดทอน
    ความสามารถในการทำงาน เพื่อประหยัดพลังงานลดโลกร้อน ปุ่มที่ปรับรอบการ
    ทำงานอัตโนมัติ ทังๆที่มันต้องการค่าคงที่ในการทำงาน ปุ่มตั้งค่าอัตโนมัติทั้งๆที่
    การใช้งานที่รอบสูงต้องการ การปรับแต่งด้วยมือเท่านั้น รวมไปถึงปุ่มที่ลดถอนความสามารถ
    ในการระบายอากาศเพื่อ ลดมลภาวะทางเสียงจากพัดลมที่มันไม่เกิดมลภาวะอยู่แล้ว

เหยดตาม่อน .......

ผมไม่แปลกใจเลยว่าทำไมก่อนหน้านี้ผมไม่สามารถ OCมันนอกเหนือจากสูตรสำเร็จที่พบได้ในเว็บทั่วไปได้
    แล้วทำไมทุกโปรแกรมทดสอบถึงได้ค่าตำกว่ามาตราฐาณทั้งๆที่ ค่าการทำงานเดียวกัน หรือกระทั่งระบบระบาย
    ความร้อนทีผมคิดว่าผมได้สินค้าที่มีข้อบกพร่องในการผลิตมา

มันเป็นการออกแบบโลกสวย แต่คนออกแบบเขาไม่ได้มองการใช้งานจริงว่า ยูสเซอร์ที่ซื้อไปใช้งานจริงเขาไม่ได้
    คิดแบบโลกสวยน่ะครับ
    กราบเรียนเพื่อนๆ OCZ ที่เคารพ

หลังจากที่ผมลักลอบเข้าไปขโมย PC กลับออกมาได้จาก ผบ. ประจำบ้านของผม
    ผมได้ทำการศึกษาวิจัยลักษณะการใช้งานของมันอย่างดี โดยได้ฉกชิงวิ่งราว manual
    ติดไม้ติดมือมาด้วย แต่บังเอิญมันทำมาจากกระดาษทิชชู่ ผมกลัวมันจะยับก็เลยจับถ่ายรูป
    ส่งเข้ามือถือซะ โชคดีไม่กลายเป็นคลิปหลุด เพราะผมกะจะใช้งานให้คุ้มค่าคืนละ5000ก่อนจะขายต่อ
    ในตลาดตู้กระจกในอีก 2 ปีข้างหน้า เออ... ผมหมายถึง PC ครับ ไม่ใช่อย่างอื่น!!

สิ่งที่ผมค้นพบคือ เจ้า PC เครื่องนี้ทั้งเคสทั้งไส้ในแจ่มแมวดิ้นแด่วๆมากกกกก
    แต่ผมต้องปิดการทำงานบางอย่าง ปิดอะไรไม่รู้แหละปิดมั่วๆไป 4 จุด 5 จุด
    แล้วก็ OC มันซะหน่อย โอ้วจอร์จมันยอดมาก ทั้งแรงทั้งเสถียร ตอนแรกคิดว่าได้ PC กากๆมาเล่น
    ที่ไหนได้ ผมนี่ยืนขึ้นแปะกราฟเลยครับ นี่มัน PC ระดับเทพชัดๆ ถ้าให้พูดตรงๆนะครับ
    เจ้าเครื่องนี้แหละที่ผมต้องการ OC ให้ทำงานหนักๆและเสถียรได้ด้วยค่าที่ตั้งไว้เป็นอย่างดี

แต่เออ....อะไรก็ไม่รู้เนี่ยสิครับ ผมไม่รู้ว่ามันฟังค์ชั่นบ้าบออะไรบ้างก็ไม่รู้เต็มหน้าBIOSไปหมด
    เห็นมันเขียนว่าประหยัดพลังงาน ลดรอบพัดลม บลาๆๆๆ อะไรก็ไม่รู้งงไปหมดแล้ว
    จะ OC ทั้งทีต้องตั้งค่าให้เสถียรๆสิ พวกปุ่ม auto ไรพวกนี้ปิดมันให้หมดไปเลย
    ไหนจะปุ่มปรับรอบพัดลม auto อีก ปิดแม่มเลย พัดลมจะได้วิ่งแบบจัดเต็ม
    เสียงดังหรอ? ไม่สนครับ ขี้หูผมไม่สะเทือน จัดไป!!

เหยดโด้++!!

ผมนี่น้ำตาแทบเล็ดเลย เพราะทุกทีต้องลอกการบ้านการตั้งค่าจากเว็บต่างๆแล้วปรากฎว่า
    แต๊บบ้างไม่ติดบ้าง เซ็งขนาดกว่าจะ OC ได้ แถมพอลองเทสด้วยโปรแกรมเทสต่างๆ
    ก็ได้คะแนนต่ำเตี้ยเรี่ยดินในขณะที่รุ่นเดียวกันสเป็คเดียวกัน ตั้งค่าเดียวกันเขาทิ้งแต้ม
    ผมไปหลายโค้ง ไหนจะค่าความร้อนที่สูงกว่าชาวบ้านอีก จนผมคิดว่าเผลอซื้อ PC ตกรุ่นกากๆมาซะแล้ว

มันเป็น PC ที่สุดยิกเมพขิงๆ แหล่มสุดใน3โลก นี่ผมไม่ได้พูดโฆษณาเกินจริงนะครับ ไม่ได้โม้
    ไม่ได้โลกสวยด้วยครับ มันแหล่มจริง

สเป็คครับ

x486 16คอร์ 128บิต
    บอร์ด z199 Extreme
    การ์ดจอ voodoo 31.5 GB +0.5 GB
    แรม 32GB
    PSU อิฐพินาศ 1200w

ผมแก้ให้ละ โลกสวยพอไหม เนี่ยๆ ใส่แว่นดำขู่เลย

Banned

การดจอ voodoo xtg 097 ออกไดรเวอมาแก้ใหม่แล้วครับ รีบโหลด

อ่า ท่าน

OverclockZone Member Expressman's Avatar

ยังใช้ Voodoo กันอยู่อีกหรอ

ผมนี่ เพิ่งได้มาใหม่เลย อินเทลเพิ่งเปิดตัว Intel Daytona Gen57 แรงโคตร คอร์ 77.5Ghz mem 957 Ghz ddr47 แรงกว่า Voodoo GTX 097 อีกนะ

Banned

voodoo close lc ดีกว่าเยอะ อินเทลแรงกว่าจริงแต่มันแค่บางเกมแค่ไม่กี่เกมแต่ close lc ทำงานได้เกือบทุกเกม

OverclockZone Member grungust's Avatar

^^
    ^^
    ร้าน JUB มีขายยังคับท่าน น่าสนๆ

Banned

footmama มีขายแล้ว ลองแล้วไม่คุ้มราคา แรงกว่าแต่มันไม่ close lc

Bookmarks

Bookmarks