Announcement

Collapse
No announcement yet.

ใช้ internet Cable แบบ Docsis ของTrueอยุ่ จะย้ายไปใช้แบบใยแก้วนำแสง FTTH ดีไหมครับ?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ใช้ internet Cable แบบ Docsis ของTrueอยุ่ จะย้ายไปใช้แบบใยแก้วนำแสง FTTH ดีไหมครับ?

ตอนนี้ใช้ cable แบบ Docsis 2.0 ของ True อยู่ speed อยุ่ที่ 15/1.5 ใช้มาได้หลายปีแล้วครับ

ตอนนี้ไปเห็นโปรโมชั่นแบบใยแก้วนำแสง FTTH ของ True มา http://trueonline.truecorp.co.th/pro...ber/entry/2265

สนใจตัว 30/3 ที่เป็น 1299 ต่อเดือนอยู่ครับ

อยากรุ้ว่า FTTH มันจะเสถียรกว่าแบบ cable docsis เดิมมากไหมครับ

รวมถึงเรื่อง Ping แล้วก็ความเร็วด้วย เพราะที่ใช้อยุ่ตอนนี้เจอปัญหา Ping Burst ค่อนข้างบ่อยครับ

การใช้งานหลักๆก็เล่นเกม Online เซิฟตปท. เช่น DotA2 BF4 พวกนี้อะครับ เลยอยากได้ ping ที่น้อยที่สุด

ดีกว่าแน่นอนครับ ถ้าติดได้แล้ว Review ให้ดูด้วยนะครับ-3-

Comment

Router ใช้ของอะไรอยู่ครับ

Comment

เช็คพื้นที่ให้บริการก่อนดีกว่าครับ ครอบคลุมพื้นที่น้อยมาก ณ ตอนนี้ FTTH ของ True

Comment

Originally posted by mafiaking View Post
          ดีกว่าแน่นอนครับ ถ้าติดได้แล้ว Review ให้ดูด้วยนะครับ-3-
          ถ้าติดได้จะมาเทสให้ดูนะครับ ทั้งping test และเล่น DotA2 ออนไลน์

Originally posted by Rapier- View Post
          Router ใช้ของอะไรอยู่ครับ
          Cisco EPC2325 ครับ

Originally posted by cupidnior View Post
          เช็คพื้นที่ให้บริการก่อนดีกว่าครับ ครอบคลุมพื้นที่น้อยมาก ณ ตอนนี้ FTTH ของ True
          กำลังจะสอบถามทรูอยุ่เหมือนกันครับ แต่แถวบ้านก็รองรับ cable ไม่รู้จะรองรับ fiber optic ด้วยมั้ย

Comment

ผมว่าลองขอเปลี่ยนเป็น Docsis3.0 จำพวก Cisco3925,3825 ก่อนดีกว่าครับ
            ผมใช้งานแนวๆเดียวกับคุณ แต่ก่อนได้ก็มีปัญหา outgate บ่อยๆ พอขอเปลี่ยนเป็น 3925ได้ตอนนี้นิ่งๆแล้วครับ

แต่หากจ่ายเพิ่มได้ไม่ติดไรก็จัดไปเลยครับ ไฟเบิ้ลดีกว่าเคเบิ้ลแน่นอนครับ

Comment

DOCSIS 3.0 แล้วจะติดใจครับ

Comment

Originally posted by gorly View Post
                ผมว่าลองขอเปลี่ยนเป็น Docsis3.0 จำพวก Cisco3925,3825 ก่อนดีกว่าครับ
                ผมใช้งานแนวๆเดียวกับคุณ แต่ก่อนได้ก็มีปัญหา outgate บ่อยๆ พอขอเปลี่ยนเป็น 3925ได้ตอนนี้นิ่งๆแล้วครับ

แต่หากจ่ายเพิ่มได้ไม่ติดไรก็จัดไปเลยครับ ไฟเบิ้ลดีกว่าเคเบิ้ลแน่นอนครับ
                Originally posted by sunsun View Post
                DOCSIS 3.0 แล้วจะติดใจครับ

ไม่ค่อยมีปัญหาเรื่องค่าเน็ตนะครับ แต่จะมีปัญหากับเรื่อง timeout มากกว่า

แต่เรื่องนี้ผมลองคุยกะ cc แล้ว เขาไม่ให้เปลี่ยนครับเพราะ speed ไม่ถึง20MB

ตอนแรกกะจะอัพสปีดตัว Cable แต่พอมาเห็น FTTH เลยสนใจตัวใยแก้วแทนครับ

ถ้า FTTH ดีกว่าแบบนี้คงต้องลองถามทรูดูว่าพื้นที่รองรับหรือยัง

Comment

Originally posted by Hypnosiz View Post
                  ไม่ค่อยมีปัญหาเรื่องค่าเน็ตนะครับ แต่จะมีปัญหากับเรื่อง timeout มากกว่า

แต่เรื่องนี้ผมลองคุยกะ cc แล้ว เขาไม่ให้เปลี่ยนครับเพราะ speed ไม่ถึง20MB

ตอนแรกกะจะอัพสปีดตัว Cable แต่พอมาเห็น FTTH เลยสนใจตัวใยแก้วแทนครับ

ถ้า FTTH ดีกว่าแบบนี้คงต้องลองถามทรูดูว่าพื้นที่รองรับหรือยัง
                  FTTXไป3BBเลยครับ ถูก สเถียร แต่โหลดไม่น่าจะแรงเท่าทรูCable

Comment

บางพื้นที่ใช้ทรูเคเบิ้ล ต่อให้ใช้ DOC 3 เรื่อง timeout ก็ไม่หายครับ แถมเผลอๆต้องต่อสัญญาเพิ่มอีก 1 ปี ถ้าจะเปลี่ยนจาก doc 2 ไป doc 3 ด้วย

เป็นผมถ้าหมดสัญญากับทรูจะเปลี่ยนไป 3bb เลยครับ ไปตายเอาดาบหน้า XD

Comment

ผมได้ยินจากหลายๆเจ้ามาครับ บอกว่าออกนอกต้องทรู หรือไม่ก็ CAT ดีกว่า

3BB ออกนอกแล้วจะสู้ทรูไม่ได้

เลยกะจะรอ FTTH ของทรูครับ

เพราะใช้ต่อออกนอกเป็นหลัก

Comment

เล่นเกมไรครับ ออกนอกถ้าเล่นเซิฟ เมกา หรือ ไกลๆ อย่าง Dota2 ไม่ว่าจะเป็นทรู หรือ cat ที่มีสายออกนอกทะเลเป็นของตัวเองก็ไม่รอดครับ

ผมใช้ 3BB FTTH เล่นเกมอย่าง DOTA2 BF4 Guildwar2 ไม่มีปัญหาครับ ปิงน้อย แถมไม่เคยล่มซักครั้งเลย ใช้มาเกือบจะปีแล้ว

ถ้าเน้นเสถียรขนาดนั้นแล้วไม่มีปัญหาเรื่องเงิน ไป Leased Line เลยครับ ของ csloxinfo หรือ true ก็ได้

Comment

Originally posted by Hypnosiz View Post

ตอนนั้นผมเปลี่ยนเป็นโปรสุข*3 เน็ต+มือถือ+true vision แพ็คเก็ตต่ำสุด 799บาท เลยได้3925 มาใช้งานครับ

Comment

ของผมไช้ 599 เค้ายังไห้เปลื่ยนเป็น 3.0 เลยนะ ผมบอกว่าเล่นเกมแล้วกระตุก มีหลุดอยู่บ่อยๆ เค้าเปลื่ยนทอมสันสีขาวให้ผมเลย

Comment

Working...
                            X