overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 14 of 14
    OverclockZone Member w211w211's Avatar

Default ขอคำชี้แนะ .. เล่นเกมส์ mmo (Dragon 's Prophet) ตอนวอร์ , ในเมืองแน่นๆ ไม่ลื่น..

เล่นเกมส์ mmo rpg อยู่คร้บชื่อเกมส์ Dragon 's Prophet (TH) เซิฟเวอร์ไทยนี่แหละครับ
    ปัญหาคือ เกมส์น่าจะค่อนค่างกินทรัพยากรสูง เพราะเป็น graphic next gen. แล้ว(เค้าว่าอย่างนั้น)
    ผมอยากดัน hardware ขึ้นไปอีก ไม่แน่ใจจะช่วยให้ลื่นขึ้นอีกไหม รบกวนช่วยชี้แนะด้วยครับ..

-----------------------------------------

ข้อมูลประกอบ...

1. spec pc ที่ใช้ปัจจุบัน (ประกอบใหม่ กพ 58)

- mini-atx m/b gigabyte + case cooler master (เตี้ยยาว)
    - intel i5 gen.4
    - 16 Gb. ddr-3
    - Display card Asus gtx960 DCII
    - ssd hd intel 120 Gb.

2. ปัญหาที่พบในการเล่น

- ในแมพ ที่มี units เยอะๆ เช่นในเมืองเกาะบ้านคนทั้งเกมส์ , ในวอร์ fps. จะร่วงเหลือ 10 - 25 จากที่ใน
    แมพปกติเช่น ตาม open word หรือ ดันเจี้ยน fps. จะไหลไปถึง 70 - 100+

** ควาามต้องการ **

อยาก ขยับ pc อีกสเต๊ป เพื่อให้ fps. ดีขึ้นอีกใน จุดที่ fps. มันร่วงข้างต้น โดยตั้งใจจะ...
    เปลี่ยน D.card เป็น GTX980 หรือ สูงกว่า (รวม PSU ที่รองรับ)

อยากถามผู้รู้จริง ว่าถ้าผมจัดการตามแผน จะทำให้ fps. เพิ่มขึ้นตามความต้องการแค่ไหน
    อย่างไรบ้างครับ ไม่อยากลงทุนแล้วผลลัพธ์ออกมาแล้วผิดหวังน่ะครับ เสียดายค่าใช้จ่าย

ขอบคุณสำหรับคำชี้แนะล่วงหน้าครับผม

Ps. Clip ตัวอย่างภาพในเกมส์ (ด่านในคลิปก็ค่อนข้าง ftp. หล่นครับ ประมาณ 30-40)
    Last edited by w211w211; 2 Mar 2015 at 16:34:51.

OverclockZone Member asagurahao's Avatar

ถ้าคนเยอะๆแล้วกระตุกผมมองว่าปกติน่ะ เพราะว่า unit เยอะเลยกระตุก ผมมองแบบนี่ น่ะ แต่มันมีหลายปัจจัย การส่งข้อมูลของเน็ทก็มีส่วนครับ เพราะถ้าเล่นแบบปกติแล้วลื่นๆแสดงว่าที่กระตุกนี่เพราะว่า จำนวน unit เยอะเฉยๆล่ะครับผมมองแบบนี้ น่ะ ถ้าไม่อยากกระตุกก็ลด effect ลง อ่ะครับคิดว่าน่าจะช่วยได้พอสมควร ลองดูน่ะครับ

ถ้าเปลี่ยนการ์ดจออย่าลืมดู psu ด้วยน่ะครับว่าจ่ายไฟพอมั้ย
    Last edited by asagurahao; 2 Mar 2015 at 13:26:48.

OverclockZone Member kittinzaa's Avatar

หาโปรแกรม mornitoring มาเช็คการทำงานการ์ดจอ , cpu ว่าโหลดกี่ % ตอนเล่นเกม

ถ้ายังโหลดไม่เต็ม แสดงว่าengine เกมไม่ดีละ cpu ลาก clock เอาพอช่วยได้ แต่การ์ดจอถ้าวิ่งไม่เต็ม เปลี่ยนมารุ่นไหนก็เฟรมร่วงเหมือนเดิม (เพราะการ์ดจอโหลดไม่เต็มนี่แสดงว่าติดที่ cpu มันตันต้องไปแก้ที่ cpu)

ถ้าโหลดเต็ม ๆแล้ว fps ยังร่วงก็อัพสเป็คเอา

เท่าที่เคยเล่นมา เกม MMO ถ้า engine ไม่ดีจริง เจอ unit, effect เยอะๆ เฟรมร่วงเป็นปกติ
    ต้องเกมฟอร์มใหญ่ๆ ที่ optimize มาดีๆ อย่าง guildwars 2, FF XIV อันนี้นี่นัวๆ กัน ยังลื่นๆ
    Last edited by kittinzaa; 2 Mar 2015 at 13:31:56.

OverclockZone Member w211w211's Avatar

Quote Originally Posted by asagurahao View Post
    ถ้าคนเยอะๆแล้วกระตุกผมมองว่าปกติน่ะ เพราะว่า unit เยอะเลยกระตุก ผมมองแบบนี่ น่ะ แต่มันมีหลายปัจจัย การส่งข้อมูลของเน็ทก็มีส่วนครับ เพราะถ้าเล่นแบบปกติแล้วลื่นๆแสดงว่าที่กระตุกนี่เพราะว่า จำนวน unit เยอะเฉยๆล่ะครับผมมองแบบนี้ น่ะ ถ้าไม่อยากกระตุกก็ลด effect ลง อ่ะครับคิดว่าน่าจะช่วยได้พอสมควร ลองดูน่ะครับ
    ขอบคุณครับ
    ถามต่อว่า การอัพการ์ดจอ ขึ้นไปอีกขั้น จะช่วยให้ลื่นขึ้นอีกจนน่าพอใจไหมครับในกรณี
    ไม่ต้องการลดกราฟฟิก ในการเล่นในช่วงนั้นๆ จุดประสงค์ผมคืออยากดันให้ PC เล่นได้สุดในทุกๆ ช่วงน่ะครับ

Quote Originally Posted by kittinzaa View Post
    หาโปรแกรม mornitoring มาเช็คการทำงานการ์ดจอ , cpu ว่าโหลดกี่ % ตอนเล่นเกม

ถ้ายังโหลดไม่เต็ม แสดงว่าengine เกมไม่ดีละ cpu ลาก clock เอาพอช่วยได้ แต่การ์ดจอถ้าวิ่งไม่เต็ม เปลี่ยนมารุ่นไหนก็เฟรมร่วงเหมือนเดิม

ถ้าโหลดเต็ม ๆแล้ว fps ยังร่วงก็อัพสเป็คเอา
    แนะนำ ชื่อโปรแกรม ที่ว่าหน่อยครับ
    แนวทางนี้ ตอบโจทย์ผมมากเลยครับ ขอบคุณมากครับ

OverclockZone Member kittinzaa's Avatar

msi afterburner
    ดู gpu กับ cpu usage
    ต้องตั้งค่าให้โชในเกม tab ออกมาดูไม่ได้ เพราะมันจะวิ่งไม่เต็ม

OverclockZone Member asagurahao's Avatar

อย่าลืมไปหาข้อมูลของเกมส์มาด้วยน่ะครับว่า engine ของเกมส์นั้นมีปัญหาอะไรหรือป่าวเพราะว่า engine อาจจะดึงความสามารถของคอมได้ไม่ดีก็มีน่ะครับอย่างที่ ท่าน kittinzaa ว่านั้นแหละ มันมีหลายปัจจัยต้องค่อยๆเช็คไปครับทีละเรื่องๆ

OverclockZone Member

เป็นที่เซิร์ฟครับ

OverclockZone Member THEFOOL's Avatar

oc cpu ดูดีขึ้นไหม

OverclockZone Member W h | t e's Avatar

fps ไม่ใช่ ftp จ้า

OverclockZone Member SolunaZero's Avatar

เกมออนไลน์ส่วนใหญ่อัด Clock CPU สูงๆครับ

สมัยผมเล่น Dragon Nest i5 2500K กับ 7870XT ที่ default clock นี่ลง PVP 16 คนไม่ค่อยลื่นมาก fps เหวี่ยงแถวๆ 40 ปลายๆ ถึง 60 ตลอด
    พออัด Clock ไป 4.5 GHz เท่านั้นแหละ หลังเท้ากลายเป็นหน้ามือเลยครับ fps มาจากไหนไม่รู้ กลายเป็น 50 ปลายๆ -80 เลย

Quote Originally Posted by SolunaZero View Post
    เกมออนไลน์ส่วนใหญ่อัด Clock CPU สูงๆครับ

สมัยผมเล่น Dragon Nest i5 2500K กับ 7870XT ที่ default clock นี่ลง PVP 16 คนไม่ค่อยลื่นมาก fps เหวี่ยงแถวๆ 40 ปลายๆ ถึง 60 ตลอด
    พออัด Clock ไป 4.5 GHz เท่านั้นแหละ หลังเท้ากลายเป็นหน้ามือเลยครับ fps มาจากไหนไม่รู้ กลายเป็น 50 ปลายๆ -80 เลย
    เพิ่งรู้ว่า เกมส์ นี่กิน cpu เหมือนกันหรอครับ หรือเป็นเฉพาะตอน unit เยอะๆ ครับ แล้ว i5 ผมจะ clock ได้เยอะมั้ยครับ
    ผม clock ไม่เป็นด้วยครับ รบกวนแนะนำง่ายๆด้วยครับ

ปล. fps. frames per second. แก้ไขคำผิดบนกระทู้แล้วครับ ขอบคุณที่ทักครับผม

OverclockZone Member lazyflure's Avatar

ผมว่า unit เยอะๆเนี่ย CPU Clock มีผลนะ มันจะประมวลผลได้ไวขึ้น

OverclockZone Member grungust's Avatar

เกมออนไลน์ส่วนใหญ่ จำใส่ใจไว้เลย ยูนิตยิ่งเยอะ ยิ่งกินพลัง CPU เยอะ แล้วเอนจิ้นเกมส์อีก ถ้าเป็นเกมเก่าๆ (หรือแม้แต่เกมใหม่ๆที่ไม่ได้ลงทุนอะไรมาก) ทำใจไว้เลยว่าพวกนี้ CPU วิ่ง 1-2 คอร์ก็บุญแล้ว เวลาวอร์เจอคนเยอะๆมันเลยกระตุกเป็นธรรมดา ไม่ใช่ความผิดการ์ดจอหรอก ความผิดCPUที่ประมวลผลไม่ไหวต่างหาก

open world <<< world ครับ ไม่ใช่ word

และเสริมเทคนิคเก่าๆที่ยังใช้ได้อยู่ในการลดอาการกระตุกเวลาวอร์คือ ปิดการแสดงชื่อ ฉายา กิลด์ บาร์เลือด บลาๆๆอื่นๆ หรือถ้าปิดเลขดาเมจได้ก็ปิดครับ ช่วยได้บ้าง ไม่มากก็น้อย
    อีกอย่างคือ ลดระยะการมองเห็นให้สั้นลงอีกนิดนึง

Bookmarks

Bookmarks