Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากสอบถามเรื่อง soundcard ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากสอบถามเรื่อง soundcard ครับ

อยากทราบว่า Soundcard ดีๆหน่อย เช่น Audigy2 XFi ที่พูดกันๆ มันเสียงดีขนาดไหนหรอครับ
    แบบว่าทุกทีใช้แต่ SOund On board กะลำโพง Boston อ่ะครับ

พอดีกำลังจะซื้อคอมใหม่ เลยสนใจอยู่นิดหน่อย
    มี soundcard อะไรแนะนำบ้างครับ ราคาประมานเท่าไหร่บ้างหรอครับ
    แล้วก็อยากให้แนะนำลำโพงดีๆซักตัวอ่ะครับ
    ส่วนใหญ่ก็เอามา ดูหนังฟังเพลง เล่นเกมอ่ะครับ

มิติและความเเน่นและใสของเสียงจะมากกว่าออนบอร์ดคับ

ถ้าตอนนี้แนะนำก็X-Fiคับ

Comment

ไม่ทราบว่าประมาณเท่าไหร่หรอครับ

Comment

แนะนำให้เน้นที่ลำโพงมากกว่าซาว์นการ์ดนะ...

ผมฟังแล้วไม่ค่อยเห็นความแตกต่างอ่ะ
        ต้องถามท่านๆ ที่หูทองคำ

เน้นลำโพงดีกว่านะ คำแนะนำของผมนะ อิอิ

Comment

แบบว่าเอาเงินไปอัดซื้อลำโพงดีๆๆจะดีกว่าหรอครับ แล้ว ใช้พวก audigy 4? หรือว่าใส่ on board มันจาเปนไงหว่า ดูยากจังเฮะ ถ้าไม่ได้ยินเอง คงนึกไม่ออก ~_~

Comment

ถ้ามีงบซักหมื่น ซื้ออะไรดีครับ SOundcard+Speaker ดีๆๆซักชุด

Comment

ต่างกับ Onboard แน่นอนครับ แต่จะมากแค่ไหนต้องขึ้นอยู่กับหูของท่านครับ ( หูใครหูัมัน )

ถ้าเอาให้เพราะ ก็ พวก Audigy 2ZS หรือพวก Audigy 4 ก็เหลือแล้วครับ ประหยัดดีด้วย

จะสอย X-Fi หูท่านต้องเทพจริง ๆ นะ

Comment

ผมว่าแล้วแต่จุดประสงค์ด้วยครับ
                ว่าจะใช้แค่ฟังอย่างเดียวหรือจะใช้ฟีเจอร์อื่นๆ ของตัวการ์ดด้วย
                ถ้าแค่ฟังเพลงไม่เน้นอะไรมากมาย ผมว่าใช้ลำโพงดีๆ จะคุ้มกว่าครับ
                เพราะลำพังแค่ซาว์นการ์ดดีแต่ชุดลำโพงธรรมดา ก็เท่านั้นอย่างที่หลายๆท่านให้ความเห็นครับผม

Comment

ฟังง่าย ๆ ก้เบสแน่นขึ้นเยอะเลย

Comment

ผมเปลี่ยนจาก 2zs เป็น x-fi ตัวถูกสุด ลำโพงเดิม ต่อ 2.1 สองชุด(ชุดละ 2000 - 3500บาท) เสียงไม่ต่างกันเท่าไร

Comment

X-fi แต่เปิด mp3 128kbps ไปก็เท่านั้น เหอๆ

Comment

เรื่องลำโพงเนี๊ย!!!!! ผมลงทุนไปเยอะเหมือนกาน.. ตอนนี้เลยใช้ AZ7DM sony ต่อผ่าน USB
                        Soundcard SB. Audigy LS (SE) 24 Bit ที่มีอยู่ เลยไม่จำเป็น.. และ อีกอย่าง ฟัง MP3. เสียงก็ ตามสภาพ.... ฮะคับ
                        แบบว่า ง่า....ไม่สมควร ลงทุนเยอะเพื่อ ฟัง MP3........ (คิดไปเองคนเดียว รึเปล่า....คับ เนี๊ย ....)

Comment

สรุปว่า soundcard ไม่จำเป็นต้องดีมาก แต่ควรให้ความสำคัญกับลำโพงก่อน ถ้ามีลำโพงดีๆแล้วอีกหน่อยค่อยเปลี่รนร soundcard อีกทีก็คงได้ ดีมั้ยครับ

Comment

Originally posted by bittersweet View Post
                            สรุปว่า soundcard ไม่จำเป็นต้องดีมาก แต่ควรให้ความสำคัญกับลำโพงก่อน ถ้ามีลำโพงดีๆแล้วอีกหน่อยค่อยเปลี่รนร soundcard อีกทีก็คงได้ ดีมั้ยครับ
                            นั่นหล่ะคับ ที่ผมจะสื่อออกไป...

Comment

Working...
                            X