Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามปัญหาเกี่ยวกับการลง windows 7 ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามปัญหาเกี่ยวกับการลง windows 7 ครับ

คือผมตอนนี้ใช้ windows 8.1 อยู่ครับ แล้วผมอยากจะกลับไปใช้ windows 7 ultimate x64 ครับ เมื่อก่อน การลง windows ผมไม่เคยมีปัญหาอะไรเลยครับ

จนกระทั่งวันนี้ ผมที่ใช้ 8.1 อยู่ก็อยากกลับไปใช้ windows 7 ผมก็ทำการ หาไฟล์ ISO windows 7 ตามปกติ แต่ผมไม่สามารถพวก Clean iso ได้เลย ต้อง

หาเอาตามเว็บต่างๆ ผมก็ Boot ใส่ USB ตามปกติอย่างที่เคยทำ ปัญหาที่ผมพบเจอคือ อย่างแรก เมาส์กับคีย์บอร์ดไม่มีไฟครับ ขยับไม่ได้เลย แต่ ปัญหานี้ ผมพอเจอทางแก้บ้างแล้ว

แต่ปัญหาหลักผมคือ มันขึ้นว่า required cd dvd drive device driver missing ผมลองหาในเน็ตแล้ว เห็นบอกว่า windows 7 ไม่มีไดร์เวอร์ของ usb 3.0 บ้างอะไรบ้าง

ทั้งๆที่เมือ่ก่อนผมก็ยังลงได้ปกติ Flashdrive ของผมก็ตัวเดิมที่เคย ลองหาไฟล์ ISO มาประมาณ 2 ไฟล์แล้วครับ แต่ยังขุ้นเหมือนเดิม ไม่ทราบว่าเป้นทีอ่ะไรเหรอครับ รบกวนทีนะครับ
    Screenshot (4).jpg

ปัญหาของคุณคือ USB ที่คุณใช้ครับ

เพราะ Window 8 รู้จัก USB 3.0 อยู่แล้ว แต่ Window 7.0 ไม่รู้จักครับ

วิธีแก้ก็คือใช้ Port ที่เป็น USB 2.0 แทนครับ

Comment

งั้นแสดงว่าต้องหา USB ที่เป็น Port 2.0 แทนสินะครับ

Comment

Originally posted by Nomasi View Post
        งั้นแสดงว่าต้องหา USB ที่เป็น Port 2.0 แทนสินะครับ
        ไม่เกี่ยวครับ ผมก็ใช้แฟรชไดร์เป็น USB 3.0 เสียบ "พอร์ท" USB 2.0 ของโน๊ทบุ๊ค ลงได้บายดี

Comment

ช่วยดัน หายไวไว
          อาการแปลกๆ

Comment

ลองเสียบช่อง USB ทุกช่องที่มีในคอมแล้ว ดูเหมือนว่าจะเป็นเหมือนเดิมเลยครับ T_T ถ้าปัญหาของเจ้า Windows 7 อยู่ที่ พอร์ท ถ้าผมลง windows 8.1 อย่างเก่า ที่ท่านข้างบนบอกว่า Windows 8 รู้จัก 3.0 อยู่แล้ว ก็มีสิทธิ์ลงได้ปกติใช่ไหมครับ

Comment

Originally posted by Nomasi View Post
              required cd dvd drive device driver missing
              ข้อความนี้ขึ้นตอนไหนอย่างไร ตอนติดตั้งวินโดว์หรือตอนบูทเข้าเดสท็อปแล้ว

เครื่องผมมีทั้ง USB 2 และ 3 ลงได้ทั้ง Windows 7, 8, 8.1 ไดร์เวอร์ครบทุกเวอร์ชัน

ท่านระบุปัญหามาให้ชัดเจนดีกว่าครับ เรื่องเมาส์กับคีย์บอร์ดใช้ไม่ได้ไฟไม่ขึ้นอาจเกิดได้จากพอร์ต USB จ่ายไฟไม่พอ ผมเคยเจอตอนใช้บอร์ด Atom เสียบพอร์ตใกล้ๆกันไฟไม่พอก็ไม่ detect

ที่น่าสงสัยอีกอย่างคือ แผ่นที่ท่านดาวน์โหลดมา ลองเอาแผ่นที่ผมโหลดไปลองมั้ยล่ะ ถ้าจะเอา PM มา

Comment

Originally posted by momoari View Post
                ข้อความนี้ขึ้นตอนไหนอย่างไร ตอนติดตั้งวินโดว์หรือตอนบูทเข้าเดสท็อปแล้ว

เครื่องผมมีทั้ง USB 2 และ 3 ลงได้ทั้ง Windows 7, 8, 8.1 ไดร์เวอร์ครบทุกเวอร์ชัน

ท่านระบุปัญหามาให้ชัดเจนดีกว่าครับ เรื่องเมาส์กับคีย์บอร์ดใช้ไม่ได้ไฟไม่ขึ้นอาจเกิดได้จากพอร์ต USB จ่ายไฟไม่พอ ผมเคยเจอตอนใช้บอร์ด Atom เสียบพอร์ตใกล้ๆกันไฟไม่พอก็ไม่ detect

ที่น่าสงสัยอีกอย่างคือ แผ่นที่ท่านดาวน์โหลดมา ลองเอาแผ่นที่ผมโหลดไปลองมั้ยล่ะ ถ้าจะเอา PM มา
                หลังจากที่กดบู๊ต จาก USB แล้ว กด Install Windows ครับ มันจะอยู่หน้าที่ Select Drive to be install สักอย่างนี่แหบะครับ เรื่องที่คีบอร์ดไม่ติดหลังเลือก Boot ผมลองไปหาอ่านในเว็ป ที่เขาให้เราไปปรับ Legecy usb ในBios ให้เป็น Auto หรือ Enable จากนั้นก็ใช้ได้ปกติหลัง boot ครับ

เรื่องไฟล์ Windows เมื่อก่อน ผมจะโหลดแแบบ Clean ISO มาครับ ที่เมื่อก่อนมีให่โหลดตรงจาก Microsoft แล้วตอนนี้ผมหาแบบ Clean ไม่ได้เลย เลยต้องหา พวก AIO มาครับ ไม่รู้เกี่ยวกันไหม ตอนนี้ผมกำลังจะลอง Windows 8.1 ไม่รุ้จะพบปัญหาเดิมหรือเล่า

Edit = ลอง Windows 8 สามารถหาไดรฟ์และลงได้ปกติครับ น่าจะเป็นที่พอร์ทจริงๆนั่นแหละครับ อาจจะเป็นเพราะหลงัจากผมเอาเครื่องไป อัพเกรด หรือ เปลี่ยน ทำให้มีมีพอร์ท 2.00 เป็นไปได้มั้ยครับ
                Last edited by Nomasi; 3 Mar 2015, 18:47:37.

Comment

Originally posted by momoari View Post
                  ไม่เกี่ยวครับ ผมก็ใช้แฟรชไดร์เป็น USB 3.0 เสียบ "พอร์ท" USB 2.0 ของโน๊ทบุ๊ค ลงได้บายดี
                  ปัญหาอยู่ที่ USB Port ของเครื่องครับ ไม่ใช่ Drive ครับ. ผมใช้ Sabertooth 990FX R2.0 อยู่ (ผมใช้ Key ถูกต้องนะครับ) ตอนแรกลงไม่ได้ ขึ้นว่าไม่มี DVD Drive สำหรับลง สาเหตุเพราะ USB Port ด้านหน้ามันเป็น USB 3.0 พอไปเสียบหลังเครื่อง ก็ลงได้ปรกติ แต่พอลง 8.1 เสียบ Port ด้านหน้าลงได้ปรกติครับ

ต้องขอข้อมูลอุปกรณ์เพิ่มเติมแล้วละครับ เพราะปรกติแล้ว Mainboard น่าจะมี USB 2.0 อยู่บ้างนะครับอีกสาเหตุอีกอย่างน่าจะเป็นตัว ISO ด้วยละครับ

Comment

Originally posted by Tee+...Lek View Post
                    ปัญหาอยู่ที่ USB Port ของเครื่องครับ ไม่ใช่ Drive ครับ. ผมใช้ Sabertooth 990FX R2.0 อยู่ (ผมใช้ Key ถูกต้องนะครับ) ตอนแรกลงไม่ได้ ขึ้นว่าไม่มี DVD Drive สำหรับลง สาเหตุเพราะ USB Port ด้านหน้ามันเป็น USB 3.0 พอไปเสียบหลังเครื่อง ก็ลงได้ปรกติ แต่พอลง 8.1 เสียบ Port ด้านหน้าลงได้ปรกติครับ

ต้องขอข้อมูลอุปกรณ์เพิ่มเติมแล้วละครับ เพราะปรกติแล้ว Mainboard น่าจะมี USB 2.0 อยู่บ้างนะครับอีกสาเหตุอีกอย่างน่าจะเป็นตัว ISO ด้วยละครับ
                    ผมคิดไว้แล้วล่ะว่าท่านต้องโค๊ตข้อความผม ผมไม่ได้ว่าท่านกล่าวมาผิดนะอ่านดูดีๆผมก็บอกอยู่ว่าไม่ได้เกี่ยวกับตัวแฟรชไดร์แต่อยู่ที่พอร์ทที่เสียบ เอาเป็นว่าตอบกันไปตอบกันมางงกันเองซะงั้น

Comment

ลองหาโหลดวินโดว์จากแหล่งอื่นมาลงยังครับ อาจเป็นที่วินโดว์

Comment

Working...
                      X