overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 13 of 13

Thread: ทำไมเน็ต ร้านเกมที่เกษตร 2m กับ adsl 2m ที่บ้านผม มันแรงไม่เท่ากันละ

OverclockZone Member wutteam's Avatar

Default ทำไมเน็ต ร้านเกมที่เกษตร 2m กับ adsl 2m ที่บ้านผม มันแรงไม่เท่ากันละ

ทำไมเน็ต ร้านเกมที่เกษตร 2m กับ adsl 2m ที่บ้านผม มันแรงไม่เท่ากันละ

ร้านเก็บ วิ่งเร็วกว่าเยอะเลย นะ แต่ของผมก็ไม่ช้านะ แต่ร้านเร็ว กว่านะรู้สึกได้

Mod ภูธร Sakuder's Avatar
    อ.เมือง นครราชสีมา USER ID : 27

-ช่วงเวลาที่เล่น

-บริษัทเนตเจ้านั้นแรงกว่า

-เครื่องแรงกว่า เกมส์เลยไม่กระตุก

-จานดาวเทียมใหญ่กว่า , สายเคเบิ้ลใหญ่กว่า , เก้าอี้นั่งสบายกว่า

-อุปปาทานไปเอง

ปล. ลองโหลดอะไรมาดูซักไฟล์ ความเร็วเท่ากัน เทียบเวลาก็รู้แล้วนี่ครับ ...

โพสกระทู้ติด ๆ ภายใน 30 นาทีโดยไม่จำเป็น โพสโฆษณาในที่ที่ไม่ได้รับอนุญาติ
    โพสที่ละเมิดลิขสิทธิ์ โพสการเมือง โพสทะเลาะ โพสลามก ฯลฯ
    หรือโพสผิดกฏ กติกา มารยาทอื่น ๆ พบเห็นโปรดช่วยแจ้ง โดยกด ที่โพสนั้นๆ

OverclockZone Member หัวโบราณ's Avatar

ที่ร้านเป้นแบบลีดลายหรือป่าว

OverclockZone Member oatja's Avatar

ร้านคงเป็น leaseline ครับอันนั้นเขารับประกันความเร็ว แน่นอน

OverclockZone Staff Basskyline's Avatar

ที่ร้านใช้ Router ดีกว่ามั๊ย อิอิ น่าจะมั้ง

OverclockZone Member
    GMM Grammy !!~*

Leaseline แน่นอนครับ

อีกอย่างเนตที่เล่นตามบ้านค่า Ratio มันหารกันเยอะด้วยครับ

ความเร็วก็เลยโดนคนอื่นแย่งใช้ไปด้วย

ถ้าบ้านนอกไกล ๆ แต่ Adsl เข้าถึงนี้ ได้ใช้คนเดียวเต็ม ๆ เลย เพราะไม่ค่อยมีใครใช้สายร่วมด้วย

OverclockZone Member Yoshimitsu's Avatar

เน็ตที่ร้านน่าจะเป็น Leased Line นะครับ ใช้อยู่คนเดียวไม่ต้องแบ่งให้ใคร ADSL ถ้ามีคนใช้ร่วมเยอะเน็ตก็ช้าลงเป็นเรื่องปกติครับ

OverclockZone Member Baby_Dragon's Avatar
    The Customs Department

เขาใช้ proxy server มันถึงทำให้เร็วไงคับ

คือเวปไหนที่เคยเข้าไปแล้ว

มันจะเก็บ cache ไว้ที่ server

เมื่อเครื่องไหนเข้าเวปนั้นๆ มันจะดึง cache จาก server

ทำให้ไม่เปลือง bandwidth

แต่จะใช้ bandwidth เฉพาะเวปที่พึ่งเข้าเป็นครั้งแรก

การโหลด patch เกมก็ทำเหมือนๆกัน

ทำให้มีแย่ง bandwidth กันเองน้อยลงมาก

OverclockZone Member kickkok's Avatar

ถึงร้านเค้าใช้ adsl เหมือนกัน แต่อัตราการแชร์ระหว่าง 1 ชุมสายต่างกันครับ เน็ตร้านแชร์กันน้อยกว่า ก็เลยทำให้เร็วกว่าครับ

OverclockZone Member Freekickgundam's Avatar

อีกอย่างส่วนใหญ่พวกร้านเน็ตจะไม่ได้ใช้ISPเดียวกับที่มีขายกันทั่วไปอยู่แล้วน่ะครับเลยแชร์กันไม่มาก

OverclockZone Member mrhelix's Avatar

ลองหา Proxy ไปลงจิงับ เห็นผลเลยครับ

OverclockZone Member kickkok's Avatar

Quote Originally Posted by Freekickgundam View Post
    อีกอย่างส่วนใหญ่พวกร้านเน็ตจะไม่ได้ใช้ISPเดียวกับที่มีขายกันทั่วไปอยู่แล้วน่ะครับเลยแชร์กันไม่มาก
    isp เดียวกับที่ใช้ตามบ้านแหละครับ แต่คนละ packet กันมากกว่า เช่น True ,Cs อะไรทำนองนั้น

OverclockZone Member

leased line ครับ พูดง่ายๆคือเราเช่าสายนั้นคนเดียวถึง isp เลยครับ ไ่มได้ผ่านชุมสายแบ่งกับใคร เพราะฉะนั่นจะเร็วกว่า แต่ราคาก็ไม่ใช่ราคาที่คนปกติจะใช้กันหรอกครับ หินอยู่พอสมควร

Bookmarks

Bookmarks