Announcement

Collapse
No announcement yet.

บูทเครื่องไม่ขึ้น คิดว่าเป้นที่เมนบอร์ด

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• บูทเครื่องไม่ขึ้น คิดว่าเป้นที่เมนบอร์ด

อาการมันคือ เปิดบูทแล้วดับบูทแล้วดับ

ตอนแรกคิดว่าจะเป้นที่ PSU -*- ไม่เกี่ยว พอส่งไปซ่อมช่างบอกว่า ล้างค่า Bios ก็หาย เป็นแบบนี้ 2 รอบแล้วฮะ แบบว่า มือสมัครเล่น ><

อยากทราบวิธีล้างไบออสของกิกาไบท์ ผมเห็น มีพิน 2พิน เขียนว่า Clear cmos อยากทราบวิธีครับผม จักขอบคุณยิ่ง ผมลองมั่วๆ โดยการ เสียบจั้ม แล้วกดเปิดเครื่อง มันไม่ขึ้นอะไรเลย เงียบ แต่ PSu ทำงาน แล้วก็ปิด พอเอาจัมเปอร์ออกแล้วเปิดไหม่ก็เป็นอย่างเดิม คาดว่าจะทำผิดวิธีอยากทราบจริงๆ เซ็งมาก เมนบอร์ดรุ่นนี้

แล้วถ้าจะขายตอนนี้ราคามันได้เท่าไรอะครับ

ขอบคุณที่ตอบคำถามครับ

เสียบมั่วๆ ไม่ได้ครับ ต้องเสียบให้ถูกตำแน่งเคลียร์ครับ ปล่อยทิ้วไว้สัก 5 วิ แล้วเสียบเข้าที่เดิม ลองเปิดดูในคู่มือของเมนบอร์ดครับ
    หรือไม่ก็สังเกตบนบอร์ดเอาครับว่ามีบอกไว้หรือเปล่า

ลองดูครับ

Comment

มันจะมี พิน 2 อันเองอะครับ ใต้กาดจอ เขียนว่า Clear cmos -*- อันนี้อะเปล่าอะครับ คือเมนบอร์ดนี้ไม่มีอะไรเสียบเลยอะครับ มีแค่ 2พิน ไม่ใช่ 3พินเหมือนทั่วๆไป

Comment

จะตายแล้ว ทำไงดีทามไมไ่ด้ สอนวิธีเคลียร์ไบออสสำหรับ รุ่น กิก้าบั้วทีเถอะครับ

Comment

หรือว่าต้องยกไปพันทิพเสียตังอีกแล้วหรือนี่ แถมหนักมากๆ ประมาณ 10โล อ๊าก ซิ้งตัวเบิ้มอีก

Comment

เห็นถ่านกลมๆเท่าเหรียญบาทมั้ยครับ เอาไม้จิ้มฟัน ค่อยๆงัดมันออก ทิิ้งไว้ซัก5-10วิ ใส่เข้าที่เดิม

Comment

Working...
            X