Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอความกรุณาช่วยเหลือด่วนครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอความกรุณาช่วยเหลือด่วนครับ

ผมใช้ ACER รุ่น 5930g อยู่ครับ

ใช้ไปตามปกติอยู่ดีๆ คอมก็ช้า เล่นโปรแกรมไหนก็ขึ้น Not responted บ่อยมาก

จนผมลอง Clean com , defragment , scan Nod32 ดู

ทีนี้คอมผมก็ไปเลยครับ เข้าวินโดว์ ไม่ได้เลย มันเข้าโปรแกรม ฟีนิกซ์อะไรซักอย่างที่หน้าจอมันดำๆน่ะครับ เสร็จแล้วมันก็ขึ้น Operrating system not found

ทำอะไรไม่ได้เลยนอกจากกด F2 เข้าเซทอัพอย่างเดียวเลย

พอจะมีวิธีอะไรที่สามารถจะซ่อมได้ด้วยตัวเองจากกรณีนี้มั๊ยครับ?

ตอนนี้ผมอยู่ประเทศจีน แผ่น Recoverry ก็ไม่มี

ขอความกรุณา ขอความช่วยเหลือจากพี่ๆน้องๆชาว Overclock ด่วนเลยครับตอนนี้เดือดร้อนมาก

(ตอนนี้ใช้คอมเพื่อนอยู่ครับ)

Operrating system not found = หา os ไม่เจอ

สงสัยได้ลงwindowsใหม่อะครับเนี่ย

แต่acerมันมีpartitionเอาไว้สำหรับrecoveryอยู่แล้วนี่ครับ (ถ้ายังไม่เคยลบมันทิ้งอะนะ)
    กด f อะไรซักอย่างตอนbootเนี่ยหละครับจำไม่ได้ น่าจะ alt+f10มั้งคับ(ไม่รู้acerรุ่นใหม่ยังมีอยู่ปะนะrecoveryแบบนี้ แต่acer5560เมื่อ3ปีที่แล้วมันมีมาให้ 55)
    รอท่านอื่นดีก่า -*-

Comment

ขอบคุณมากๆๆๆเลยครับท่าน

รอการวินิจฉัย จาก พี่ๆน้องๆ ท่านอื่นๆอยู่นะครับ

เดี๋ยวไปลองดูวิธีนี้ก่อน

ขอบคุณมากนะครับ ตอนนี้ที่นี่ คือที่เพิ่งสุดท้ายจริงๆครับ

Comment

ลงWindowsใหม่ครับ ดูท่าSystem File ท่านจะโดนจัดการไปเรียบร้อยแล้ว ไม่ว่าด้วยวิธีไหนก็แล้วแต่

แถวนั่นมีแผ่นWindowsไหมครับ แล้วในตัวเครื่องมันมีRecovery Partitionให้หรือเปล่า ถ้าเครื่องมีRec. Partitionล่ะก็ ก็Restoreเอาครับ ไม่งั้นก็ลงWindowsใหม่สถานเดียว

Comment

อาการเช่นนี้หาสาเหตุอาจเสียเวลา ลงวินโดวส์ใหม่แล้วไปโหลดไดร์เวอร์ที่เว็บ acer เลยดีกว่าครับ

Comment

ขอบคุณทุกท่านมากครับ เมื่อกี้โทรถามช่างที่ไทยแล้ว ช่างบอกตอนบูทเครื่องให้กด Alt+f11 รัวๆ
            แล้วมันจะเข้าโหมด รีโคเวอรี่ให้ แต่ผมก็ลองกดแล้วแต่ก็ยังเข้าไม่ได้เลย ตอนนี้ก็ลองกดดูเรื่อยๆอยู่ครับ
            คงต้องใช้คอมเพื่อนพิมพ์งานไปจนกว่าจะได้กลับไทยแล้วมั้งเนี่ย

Comment

อยู่เมืองไหนครับน่ะ
              ผมเคยไปอยู่ปักกิ่งมา3ปี มีที่ขายของเกี่ยวกับคอมอยู่ที่นึงใหญ่มากๆเลย แถมถูกมากๆด้วย =)
              แต่อยู่จีนหาของก๊อปง่ายครับ

สั่งซื้อจากเวปนี้ก้ได้ครับ www.taobao.com (ถ้าอ่านจีนออกนะ) เวปนี้ใช้ได้เลยครับ ผมสั่งซื้อจากเวปนั้นบ่อย รู้สึกจะส่งทั่วจีนเลยนะ
              ยังไงก็ลองดูละกันครับ
              Last edited by ptatti; 28 Sep 2008, 00:50:55.

Comment

Working...
              X