Announcement

Collapse
No announcement yet.

มีวิธีแก้ F80S ที่บูต xp ช้ามาบอกคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มีวิธีแก้ F80S ที่บูต xp ช้ามาบอกคับ

1. กด start แล้ว กด run แล้วพิมพ์คำว่า msconfig ลงไป แล้วกด ok ตามภาพ

2. จะขึ้นหน้า System Configuration Utility แล้วเลือกหัวข้อ BOOT.INI ตามภาพ

3. แล้วกดปุ่ม Advanced Options...จะขึ้นตามรูป

4. แล้วให้ติ๊กถูกช่องที่ 2 ตามภาพ แล้วใส่เลข 1 ลงไปคับ แล้วกด ok แล้วก้อกด ok คับ เครื่องมันจะ restart

คราวนี้ก้อบูต xp เร็วแล้วคับ ... อิอิอิ

ขอบคุณมากครับ......

Comment

เยี่ยมเลยคับ

Comment

ลองแล้วใช้ได้จิงทำได้สักที่

Comment

อิอิอิ

Comment

มันบังคับให้cpuรันหัวเดียวไม่ใช่เหรออย่างนี้เวลาทำงานจริงไม่ช้าเหรอ

Comment

นั่นจิครับ อย่างนี้มันจะบูตด้วย cpu แค่หัวเดียวนิ แล้วไม่ช้าหรือครับ

หรือว่าใช้หัวเดียวแค่ตอนบูตครับ แล้วตอนทำงานอื่นๆ ก็กลับเป็น 2 หัวเหมือนเดิม

จขกท. วานช่วยเช็คทีครับ สนใจรุ่นนี้เหมือนกัน ติดแค่ปัญหานี้เท่านั้น ถ้าแก้ได้จะได้ตัดสินใจเลย

ขอบคุณครับ

ปล. เหมือนของวิสต้า เทคนิคใช้ 2 หัวช่วยกันบูต มันเร็วกว่าหัวเดียวนินา แต่ทำไมของ xp หัวเดียวเร็วกว่าหว่า

Comment

ไม่ช้าคับเร็วปกติ...ตอนทำงานก้อใช้ 2 หัวปกติอ่ะคับ

ใช้แต่ตอนบูตนะคับ...

Comment

โหเจ๋งไปเลยครับ งี้ก็หมดปัญหาไปเปลาะหนึ่งแล้วครับ เหลือแต่ไอปัญหาคาใจว่าชิป sis นี้มันจะห่วยมั้ยหว่า น่าจะใช้ของ intel ไปซะเลย

จากการใช้งานจริง ชิบของ sis ในรุ่นนี้นี่มีปัญหาอะไรมั้ยอ่ะครับ

Comment

http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=155101
                    เห็นในกระทู้นี้บอกว่ามันรันหัวเดียวตลอดอะ

Comment

ตอนนี้ยังไม่มีปัญหานะคับ.....

นี่เปงกานแก้เบื้องต้นนะ......ทางแก้มันมีต้องรออัพไบออสใหม่นะ

แต่มันยังไม่มีออกมานะ... โทรถามศูนย์แล้วน่าจะออกไวไวนี้ละมั้ง..อิอิ

Comment

ขอดูภาพcpu-zหน่อยสิ จะได้รู้ว่ามันใช้กี่หัว

Comment

Originally posted by watitta View Post
                          ขอดูภาพcpu-zหน่อยสิ จะได้รู้ว่ามันใช้กี่หัว
                          ขอบคุณ คุณ watitta มากนะคับที่บอก บูตก้อหัวเดียว ทำงานหัวเดียวคับ

ผมลองเปลี่ยนเปง 2 หัวมันบูตช้าเหมือนเดิมคับ

ผมเลยสงสัยว่าทำไม่ 1 หัวตอนบูตมันเร็วกว่า 2 หัวละคับ

สงสัยมากมาย.....ขอโทดทุกคนนะคับที่ให้คำตอบผิดนะที่บอกว่าตอนทำงานก้อ 2 หัวนะทำแค่หัวเดียวคับ
                          Last edited by csboy; 29 Sep 2008, 01:23:33.

Comment

ถามต่อได้ไหมครับ สงสัยน่ะครับช่องที่ 1 maxmem น่ะครับถ้าปรับเป็นค่าที่ต่ำกว่าหรือสูงกว่าปกติ จะมีผลอย่างไรบ้างครับ ขอบคุณครับ^_^

เพราะเครื่องที่ทำงานเป็น191 เลยสงสัยว่าปรับแล้วจะเป็นอย่างไรหรือวินส์จะแฮ้งค์หรือเปล่าน่ะครับ เพราะตอนนี้เครื่องที่ทำงานมันช้ามากเลยครับเวลา เปิด/ปิด

Comment

Originally posted by csboy View Post
                              ขอบคุณ คุณ watitta มากนะคับที่บอก บูตก้อหัวเดียว ทำงานหัวเดียวคับ

ผมลองเปลี่ยนเปง 2 หัวมันบูตช้าเหมือนเดิมคับ

ผมเลยสงสัยว่าทำไม่ 1 หัวตอนบูตมันเร็วกว่า 2 หัวละคับ

สงสัยมากมาย.....ขอโทดทุกคนนะคับที่ให้คำตอบผิดนะที่บอกว่าตอนทำงานก้อ 2 หัวนะทำแค่หัวเดียวคับ
                              ลองใช้ vista ดูสิครับ น่าจะสมบูรณ์ในการบูต 2 core มากกว่า xp นะ

Comment

Working...
                              X