overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 25

Thread: ผมโดนยึดใบขับขี่รถยนต์ข้อหาไม่สวมหมวกกันน็อค?

OverclockZone Member fist007's Avatar

Default ผมโดนยึดใบขับขี่รถยนต์ข้อหาไม่สวมหมวกกันน็อค?

ผมโดนยึดใบขับขี่รถยนต์ข้อหาไม่สวมหมวกกันน็อค เนื่องด้วยวันนี้ขี่มอไซค์ไปซื้อกับข้าวแถวๆที่พักแต่ดันเจอตำรวจจับ ตำรวจถามหาใบขับขี่แต่นึกได้ว่าตัวเองไม่มีใบขับขี่มอไซค์ด้วยความตกใจเลยควักใบขับขี่รถยนต์ยื่นให้ ตำรวจก็ไม่ได้ว่าอะไรก้มหน้าก้มตาเขียนใบสั่งให้ข้อหาไม่สวมหมวกกันน็อคแล้วยึดใบขับขี่ไว้ ให้เราไปสำระค่าปรับ200บาท ขอถามทุกคนว่าแบบนี้ถ้าเค้ารู้ว่าใบขับขี่นั้นมันเป็นของรถยนต์ผมจะเจอปรับเพิ่มไหมครับแล้วจะมีปัญหาอะไรอีกไหม แบบว่าไม่ค่อยมีเงินแหละเดือนนี้เพิ่งซื้อX-FIไปด้วย

OverclockZone Member GOLDGEAR74's Avatar

เป็นผมผมไม่ให้ยึดใบขับขี่นะ เพราะถ้าเจอตำรวจไม่ดีจะเล่นแง่

missionman
    Guest

ยอมจ่ายทุกอย่างจะจบเรื่อง แต่ถ้าตัว จขกท เล่นแง่ หรือเส้นใหญ่ไม่จิงรับรองไม่มีความสุขแน่ อาจจะไม่โดนแค่ 200 อาจจะโดนยึดมอไซค์ได้ เพราะว่าคุณไม่มีใบขับขี่ และเค้าจะอ้างได้ว่ารถถูกขโมยมาหรือป่าว งานนี้แหละ ยาว

เพราะคุณเองก็ผิดด้วยเช่นกัน ที่ไม่มีใบขับขี่มอไซค์แต่ยังขับออกมานอกถนน เค้าอนุโลมปรับ 200 ผมว่าโทษเบาแล้วค้าบพี่น้อง

OverclockZone Member MrSexMan's Avatar

มาผิดถามผิดที่ป่าวนี่ แต่ตอบซะหน่อย
    ไม่โดนปรับเพิ่มครัับ ผมก็เคยใช้

OverclockZone Member FiTzgErAld's Avatar
    ถ.ศรีนครินทร์ ตรงข้ามเปาโล ไปได้เรื

555555

มาแนวงงเลย

จ่ายๆมันไปเหอะครับ 200 ^^

OverclockZone Member Pikba's Avatar

บัตรอะไรมันก็เอาครับ ของผมบัตรประชาชน มันยังเอาเลย สงสัยกลัวไม่ได้ตัง

OverclockZone Member thu29311's Avatar

ตามกฎหมายแล้ว ตำรวจไม่มีสิทธิ์ยึดใบขับขี่นะครับ ออกใบสั่งได้อย่างเดียว

OverclockZone Member ApOlOgY's Avatar

วันหนึ่งผมขี่รถมอเตอร์ไซแถบ ๆ ถนน....เจอด่านตำรวจมีสัก 3 - 5 นาย ครับ ผมโดนข้อหาไฟหน้ารถใช้สีไม่ถูกต้อง

ผมใช้ไฟขาวครับ

" น้องไฟหน้าสีนี้ห้ามใช้นะครับ โดนปรับ 200 "..."พี่ สน.เนี้ยผมก็เพิ่งโดนไปหยก ๆ เสียไป 200 แล้ว "
    .
    .
    .
    .
    "เสียขั้นต่ำมั้ยน้อง ร้อยนึง"

แล้วเค้าก็เอาสมุดจดใบสั่งมาบังตรงมือผมที่กุมกระเป๋าตังค์อยู่

ผมเสียท่าให้เค้าไป

แล้วเค้าก็เดินหน้าตาเฉยไปที่รถมอเตอร์ไซคันอื่น ผมก็รีบบึ่งรถออกจากที่เกิดเหตุ

แต่มันหารู้ไม่ว่ากระดาษใบนั้นเป็นใบเสร็จจากเซเว่น -*- 5555

เรื่องจริงครับใครจะโง่ให้ไปตั้งร้อยนึง ตอนแรกก็กะจะหยิบสัก 20 แต่ดันไปจับโดนใบเสร็จ ก็มันดันเอาสมุดมาบังใครจะมองเห็นช่วยไม่ไดูู้ ^^

OverclockZone Member automation's Avatar
    ซอยเสนา ม.เกษตร พหลโยธิน ซ.30 เมเจอร์รัชโยธิน เซ็นทรัล-ลาดพร้าว ลาดพร้าว18

ตำรวจ มันคงจำท่านApOlOgYไปอีกนาน 5555

OverclockZone Member bunyawat's Avatar

เห็นเป็นหญิงนะปล่อยหมด อย่างเเฟนยืมรถผมไปไม่ใส่หมวกตำรวจปล่อย
    (คราวหน้าใส่มานะหนูนะ)

ทีผมขับไปบ้างเเม่งบอกว่า ไม่ได้ ๆ มันผิดกฏเดียวน้าโดนสอบเอารถมาจอดริมทางรอใบสั่ง

ผู้หญิงเเม่งปล่อย
    กวน

OverclockZone Member Drunk's Avatar

ให้ๆ ไปเถอะ นึกซะว่าฟาดเคราะห์ไป ถ้าไม่โดน 200 อาจจะโดนอย่างอื่นหนักกว่านี้

ดวงจะเสียเงินอย่างไรก็เสีย แต่ว่าจะเสียทางไหนแค่นั้น

OverclockZone Member

Quote Originally Posted by thu29311 View Post
    ตามกฎหมายแล้ว ตำรวจไม่มีสิทธิ์ยึดใบขับขี่นะครับ ออกใบสั่งได้อย่างเดียว
    ตามนั้นเลยครับท่าน แต่ถ้าเราคิดว่าเราผิดจริงก็ให้ 100 นึงไปเลย จบ แล้วต่อไปก็อย่าให้ผิดอีกน่ะ

OverclockZone Member AmaKatsu's Avatar

1. ก็ไม่ใส่หมวกกันน๊อคให้ครบ 7 วันนั่นแหละแล้วค่อยไปจ่าย
    เพราะกรณีความผิดเดียวกันออกใบสั่งซ้อนไม่ได้ หุหุ

2. ตำรวจชั้นประทวน ไม่มีสิทธ์ขอดูบัตรประชาชน หรือบัตรอนุญาตใดๆครับ
    เว้นจากนายตำรวจชั้นสัญญาบัตร ขอดูได้ (ร.ต.ต. ขึ้นไป)

3. ถ้ามันบอกว่าขัดขวางการปฎิบัติงานก็บอกว่าสิทธิ์ตามกฎหมาย (แต่มันก็จะกักเราไว้ที่ด่านนั่นแหละอ้างว่าทำตามหน้าที่)

4. ทำตามข้อ 1 หุหุ (อย่างน้อยก็ผิดกฎได้อีก 6-7 วัน)
    Last edited by AmaKatsu; 28 Sep 2008 at 11:22:17.

OverclockZone Member BaKerStreet's Avatar

ผมว่าดีแล้วละแค่ 200 และแถวบ้านผมนะ ด่านตำรวจ มันจะตั้งช่วงๆสิ้นเดือนประจำ เดาได้เลยว่ามันจะมาวันไหน

ถ้าช่วงเช้าเวลา 10.00-12.00 โดยประมาณ
    ช่วงบ่าย-เย็น 12.00-16.00 << ช่วงนี้แน่นอน เห็นประจำ
    Last edited by BaKerStreet; 28 Sep 2008 at 11:45:55.

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

ถ้าเค้ารู้ว่าเป็นใบขับขี่รถยนต์ก็โดนอีกข้อหา
    ใช้ใบขับขี่ผิดประเภค ปรับอีก 200 ฿ (รวม 400 ฿ )

OverclockZone Member BaKerStreet's Avatar

Quote Originally Posted by TWK. View Post
    ถ้าเค้ารู้ว่าเป็นใบขับขี่รถยนต์ก็โดนอีกข้อหา
    ใช้ใบขับขี่ผิดประเภค ปรับอีก 200 ฿ (รวม 400 ฿ )
    พี่ Click จะเอาไปเทรินเป็น Click i ได้สักเท่าไรหรอ ถามเล่นๆ 555+

OverclockZone Member ๐Judas๐Iscariot๐'s Avatar
    ใต้ฟ้า..บนดิน..เหนือทะเล..

ถ้าตั้งด่านลอย ไม่มีนายตำรวจคุม ก็บอกว่าเขียนมา เดี๋ยวไปจ่ายที่โรงพักเอง

ผมเคยเถียงกับเรื่องยึดกุญแจรถ ว่าได้หรือไม่ได้ จนมันเถียงสู้ไม่ได้ต้องตามพันตำรวจโทมาคุยกะผม

สรุป มันให้ยึดรถผมไว้แล้วก็ลากไปโรงพัก พอไปถึงโรงพักก็ไปคุยกับผู้กำกับ เอารถออกได้โดยไม่ต้องเสียตังสักบาท

พันตำรวจโทเดินออกมาจากห้องผู้กำกับมันก็บ่น อ่อที่แท้ก็รู้จักกับผู้กำกับ มิน่าถึงได้ซ่าส์จัง

เอาไว้เป็นคดีตัวอย่างได้เลย ห้ามดึงหรือยึดกุญแจรถครับ แล้วถ้าตั้งด่านก็ต้องมีนายตำรวจชั้นสัญญาบัตรเป็นผู้ควบคุม

ในกรณีผมผู้ควบคุมด่านนั้น ก็คือนายตำรวจยศพันตำรวจโทคนนี้แหละ ส่วนลูกน้องที่เป็นนายสิบหรือจ่า ก็โง่ๆทั้งนั้น

เอาข้อกฎหมายไปคุยกะมัน มันก็เอ๋อแดรกแล้วครับ ไม่กล้าทำอะไรนอกลู่นอกทาง ถ้ามันรู้ว่าเราฉลาดกว่ามันเยอะ^^
    Last edited by ๐Judas๐Iscariot๐; 28 Sep 2008 at 12:05:40.

OverclockZone Member Yamabu's Avatar

Quote Originally Posted by AmaKatsu View Post
    1. ก็ไม่ใส่หมวกกันน๊อคให้ครบ 7 วันนั่นแหละแล้วค่อยไปจ่าย
    เพราะกรณีความผิดเดียวกันออกใบสั่งซ้อนไม่ได้ หุหุ

2. ตำรวจชั้นประทวน ไม่มีสิทธ์ขอดูบัตรประชาชน หรือบัตรอนุญาตใดๆครับ
    เว้นจากนายตำรวจชั้นสัญญาบัตร ขอดูได้ (ร.ต.ต. ขึ้นไป)

3. ถ้ามันบอกว่าขัดขวางการปฎิบัติงานก็บอกว่าสิทธิ์ตามกฎหมาย (แต่มันก็จะกักเราไว้ที่ด่านนั่นแหละอ้างว่าทำตามหน้าที่)

4. ทำตามข้อ 1 หุหุ (อย่างน้อยก็ผิดกฎได้อีก 6-7 วัน)
    +10 ครับ ชอบครับ เจอด่านไม่กลัวแล้ว ขับไปให้มันจับ จ่าย 2ร้อย แล้่วก็ ซ่าได้อีก 6 วัน คุ้มมากเลยสำหรับ 200 สำหรับผมน่ะ

OverclockZone Member ๐Judas๐Iscariot๐'s Avatar
    ใต้ฟ้า..บนดิน..เหนือทะเล..

ภูมิใจกับตำรวจไทยครับ ขยันแจกใบสั่งหมวกกันน๊อคกับจับไพ่ เขาชอบจริงๆ

แต่เวลาวัยรุ่นมันตีกันควงปืนสองกระบอกจี้กบาลกับตบหน้าคู่อริ

อยู่ข้างๆป้อมตำรวจไม่ถึง50เมตรแถวๆพัทยาใต้ถนนเทพประสิทธิ์

ไม่เห็นมันจะออกมาห้ามปราม คนมุงกันเต็มก็ไม่กล้าช่วย ส่วนตำรวจก็อยู่ในป้อมอย่างสงบ

รึว่ามันไม่ใช่หน้าที่ตำรวจ เพราะว่าตำรวจมีหน้าที่จับแต่หมวกกันน๊อคกับจับไพ่

หรือเพราะว่าตำรวจก็กลัวตายเป็น 5 5+

OverclockZone Member janmukdamaster's Avatar
    สมาคมใหหนำด่านเกเต้

ผมไปกับพ่อแถวๆกำแพงแสน ขับๆอยู่ตำรวจแม่มโผล่มาจากไหนไม่รู้ เป็นกลุ่มเลย เรียกให้จอด บอก***เหวไรไม่รู้ เรื่องขับรถเร็ว ก็กรรมม ถนนมันโล่งขนาดนอนหลับได้สบายจะให้ขับอืดๆทำเกลือสินเทาอะไรละ

สรุปแม่มเอาตังคืไปแดรกข้าว 300 บาท -*- อนาจจิตแท้

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks