Announcement

Collapse
No announcement yet.

บูตจาก Drive DVD-ROM ที่เป็น SATA ไม่ได้ครับ รบกวนด้วยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• บูตจาก Drive DVD-ROM ที่เป็น SATA ไม่ได้ครับ รบกวนด้วยครับ

บูตจาก Drive DVD-ROM ที่เป็น SATA ไม่ได้ครับ รบกวนด้วยครับ

DVD-RW เจ้าเก่า กลับบ้านเก่าไปแล้วครับ เป็นแบบ IDE ครับ ไปซื้อ DVD-RW มาใหม่ เป็นแบบ SATA ครับ ที่นี้ใช้ Hiren's Boot CD บูตได้ครับ แต่ไม่เจอ DVD-RW ครับ จึงไม่สามารถเรียกโปรแกรมจากแผ่น CDROM ได้ครับ ปกติบูต IDE ได้ครับ

ทำอย่างไรถึงจะบูตจาก Drive ที่เป็น SATA ได้ครับ ต้องมีอะไรพิเศษหรือเปล่าครับ ขอบคุณครับ

Comment

คืองี้ครับ สามารถบูตแผ่นได้ จาก Drive DVD-RW SATA ครับ แต่บูตไปแล้ว ตอนโหลด CDROM นั้น ไม่สามารถโหลดได้ครับ DOS แจ้งว่าไม่เจอ CDROM ครับ แต่ถ้าเป็น Drive IDE บูตแล้วเข้า DOS แล้วเจอเป็น CDROM ปกติครับ งงอ่ะเปล่า รบกวนอีกครั้ง

ทำไงให้บูต DOS เจอ Drive CDROM ที่เป็น SATA ไม่ใช่ IDE อ่ะครับ

Comment

Comment

ไม่ เข้า จ่าย? เลยครับ แปล จาก ภาษาประกิต หรือเปล่าครับ คำถามท่าน?

Comment

Working...
          X