overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 14 of 14

Thread: ทำไมคลิ้กขวาที่ไดร์ฟ C, D มันขึ้นDefault เป็น Autoplay ครับ

อ๊อด
    Guest

Default ทำไมคลิ้กขวาที่ไดร์ฟ C, D มันขึ้นDefault เป็น Autoplay ครับ

ทำไมคลิ้กขวาที่ไดร์ฟ C, D มันขึ้นDefault เป็น Autoplay ครับ ซึ่งจริงๆ มันน่าจะเป็น Open ซึ่งเมื่อผมดับเบิ้ลคลิ้กที่ไดร์ฟมันก้อไม่ยอม Open ครับ (เพราะมันเป็น Autoplay อ่ะครับ)
    ผมใช้ Windows XP SP2 version 2002

OverclockZone Member Alexandrite's Avatar

เหอๆคงจะติดพวกไวรัสล่ะครับ

ไวรัสพวกautorunอ่ะครับ คอมที่โรงเรียนผมเปนบ่อยครับ ไม่รุเดกเปิดโปรแกรมไรติดไวรัสพวก autorunเองมา แต่ทีบ้านผมไม่เคยเปนเลยนะ -3-

OverclockZone Member mooh's Avatar

แหงมๆๆ
    ไวรัสครับ โดนกันทั่วหน้า

ถ้าเพ่งโดน ทำ รีสโตนไปเลยงับ

battlecruiser's Avatar
    ชมรมโคราชรักหมาแดกแมว

ทาตามรูปก่อน แล้วไปที่ drive จะเจอ Autorun.inf แล้วก็ลบมันซะ

ส่วน ไว้รัส ก็รับผิดชอบหา antivirus มาลบเอง

OverclockZone Member Alexandrite's Avatar

ต้องกดให้ Show hidden files and folder อ่ะครับ ถึงจะเหนไฟล์
    แล้วถึงค่อยเอาเครื่องหมายถูกตรงช่องHide protected operating system files ออก

OverclockZone Member mooh's Avatar

ต้องเจอแบบนี้ครับ ไม่รู้จะเซ็งหรือจะฮาดี เห็นแล้วอึน

OverclockZone Member teerasak's Avatar

ถ้ายังไม่เห็นออโต้รันก็ให้ใช้ Nero ครับ คือเปิดแบบเขียนข้อมูลธรรมดาแล้วเลือกไดร์ Cหรือ D ก็ได้ถ้ามีมันก็จะเห็นไฟล์ AUTO RUN ครับเสร็จแล้วลบออกได้เลย รีสตาร์ทแล้วก็จะกลับมาเป็นแบบปกติครับ หรือถ้ามันยังกลับมาอีกให้ใช้NOD32 แสกนครับ OK

OverclockZone Member powermove's Avatar

Quote Originally Posted by mooh View Post
    ต้องเจอแบบนี้ครับ ไม่รู้จะเซ็งหรือจะฮาดี เห็นแล้วอึน
    รูป ฮา ดี จิงๆ เลยไปหา มาจากที่ไหน คับเนี้ย สุดยอดไปเลย ส่วนวิธีแก้ ก็มีนะคับ ใช้โปรแกรม kill-gozilla ถ้าจำไม่ผิด จะเป็นไวรัสที่ชื่อ gozilla มั้งลองหาโหลด โปรแกรมมาใช้ดู นะว่าจะโพสให้อ่ะ แต่ทำไม่เป้นอ่ะ คับ อิอิ กลัวผิดกฏของบอร์ดอ่ะ ยังไง ก็ลองสอบถามมานะ แล้วจะช่วยแนะนำให้คับ

อ๊อด
    Guest

Default ทำไมคลิ้กขวาที่ไดร์ฟ C, D มันขึ้นDefault เป็น Autoplay ครับ

เครื่องผมไม่ได้ต่อเน็ตอะครับ พึ่งลงวินโดวส์ใหม่ๆเ ลยย ลองทำตามที่แนะนำแล้ว แต่ยังไม่หายเลยครับ รบกวนขอคำแนะนำเพิ่มด้วยครับ

OverclockZone Member dijinn's Avatar

งั้นลองวิธีการของผมบ้างแล้วกันนะครับ
    ขั้นตอนแรกให้ไปที่ Tool ==>> Folder option
    จากนั้นให้เลือก File type และเลือก Drive Click ที่ Advanced
    ในช่องว่างใหญ่ถ้าไม่มีอะไรเลยก็แล้วไปอันไหนลบได้ให้ลบให้หมด
    จากนั้นให้ Click new และก็กรอกแบบที่ผม Post ภาพขึ้นไป
    จากนั้นให้เลือกที่ OPen และ click Set default ให้ Open เป็นทึบดำและ OK

แก้ไม่หาย รีสโตนไง ง่ายก่าเยอะ

ยังไม่ได้อีก ลงวินโด้ใหม่โลด

Quote Originally Posted by powermove View Post
    รูป ฮา ดี จิงๆ เลยไปหา มาจากที่ไหน คับเนี้ย สุดยอดไปเลย ส่วนวิธีแก้ ก็มีนะคับ ใช้โปรแกรม kill-gozilla ถ้าจำไม่ผิด จะเป็นไวรัสที่ชื่อ gozilla มั้งลองหาโหลด โปรแกรมมาใช้ดู นะว่าจะโพสให้อ่ะ แต่ทำไม่เป้นอ่ะ คับ อิอิ กลัวผิดกฏของบอร์ดอ่ะ ยังไง ก็ลองสอบถามมานะ แล้วจะช่วยแนะนำให้คับ
    เครื่องเพื่อนผมครับ ผมเล่นๆอยู่ จเอ งง+อึน อ่านแล้วฮา

หน่วยจู่โจม guru's Avatar

ไวรัส ADOBE R กำลังระบาดครับ ระวังกันหน่อย อาการเมื่อติดจะเป็นแบบเจ้าของกระทู้นี่แหละครับ ที่ทำงานผมก็โดนไปหลายตัวครับ

http://www.pattaya.go.th/app/thai/po...20Godzilla.pdf นี่ครับวิธีแก้ เครื่องลูกค้าโดนไปหลายรายแล้วครับ

OverclockZone Member OT's Avatar

ต้องตามไปลบพวกไฟล์ vbs ที่เป็น Visual Basic Script ด้วยอ่ะครับ
    ไม่งั้นเดี๋ยวมันจะสร้าง autorun มาใหม่เรื่อยๆ

Bookmarks

Bookmarks