มันมองไม่เห็น IDE เสียบ hdd กับ dvd-rom พร้อมกัน
overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 3 of 3

Thread: มันมองไม่เห็น IDE เสียบ hdd กับ dvd-rom พร้อมกัน

OverclockZone Member chian's Avatar

Default มันมองไม่เห็น IDE เสียบ hdd กับ dvd-rom พร้อมกัน

ep31 ds3l จะมีพอร์ด IDE มาหนึ่งพอร์ด และสายแพมาให้หนึ่งเส้น ปลายด้านหนึ่งผมเสียบที่บอร์ด อีกปลายด้านหนึ่งจะมีสองพอร์ดผมเสียบที่ hdd กับ dvd-rom มันไม่เห็นทั้งสองไดร์เลย แต่ถ้าเสียบแค่ตัวใดตัวหนึ่งมันมองเห็น พอจะมีวิธีปรับอะไรมั้ยครับ หรือว่ามันเป็นปกติ ขอบคุณไว้ก่อนครับ

เสปก

e6600
    ep31-ds3l
    sata2 250 g 1 ตัว
    ram 2g 1 ตัว
    hd 4850

OverclockZone Member nathakai's Avatar

ลองไปดูที่จั๊มเปอร์ดูก่อนครับ ห้ามให้มันเหมือนกัน
    hdd เป็น master ส่วน cd rom เป็น salve....

OverclockZone Member chian's Avatar

Quote Originally Posted by nathakai View Post
    ลองไปดูที่จั๊มเปอร์ดูก่อนครับ ห้ามให้มันเหมือนกัน
    hdd เป็น master ส่วน cd rom เป็น salve....

ขอบคุณมากมายเลยท่าน ตามนั้นเลยครับ งงมาตั้งหลายวัน thankss

Bookmarks

Bookmarks