Announcement

Collapse
No announcement yet.

รบกวนแนะนำ UPS หน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• รบกวนแนะนำ UPS หน่อยครับ

คือ ตอนนี้มีปัญหาเรื่อง UPS น่ะครับ
    ปัญหาคือ พอไฟบ้านตัดแทนที่มันจะช่วยสำรองไฟ กลับดับด้วยซะงั้น ไฟก็ยังเข้านะครับ แต่มันเหมือนไฟไม่แรงยังไงไม่รู้ ไฟไม่สม่ำเสมอ ทำเอาเครื่องเกือบพังเพราะ ups

แต่สงสัยอีกข้อนึง คือ ผมติดนีออนไว้ในเคส 2 หลอด พอปิดไฟแล้วลองดึงปลั๊กออก ups ดันทำงานได้ปกติ
    ผมก็เลยสงสัยว่าอาจจะมาจากไฟนีออน เพราะปัญหาแรกที่ผมเจอ ตอนนั้นผมเปิดไฟนีออนอยู่ แต่ไฟนีออนมันกินไฟขนาดนั้นเลยหรอครับ

psu ที่ใช้ 610w ของ pcp&p + จอ lcd 22"
    ส่วน ups ผม 850va ของ Cheetah

ผมไม่ทราบว่าเพราะอะไร หรืออาจจะเพราะไฟนีออนติดเคสก็ได้
    ไฟนีออนของผมซื้อตามร้านอุปกรณ์คอมน่ะครับ เป็นหลอดไม่มียี่ห้อ ราคาประมาณ 100 กว่าบาท

*ถ้าผมเปลี่ยนหลอดนีออนไปใช้ของมียี่ห้อหน่อย อย่าง Sunbeam หรือ TT จะช่วยแก้ปัญหาได้รึป่าวครับ
    หรือว่าผมต้องเปลี่ยนขนาด UPS ให้ใหญ่ขึ้นอีกน่ะครับ ตัวนี้เพิ่งซื้อมาด้วย ไม่ถึง 3 เดือนเลยครับ

Originally posted by thaiwebon View Post
    คือ ตอนนี้มีปัญหาเรื่อง UPS น่ะครับ
    ปัญหาคือ พอไฟบ้านตัดแทนที่มันจะช่วยสำรองไฟ กลับดับด้วยซะงั้น ไฟก็ยังเข้านะครับ แต่มันเหมือนไฟไม่แรงยังไงไม่รู้ ไฟไม่สม่ำเสมอ ทำเอาเครื่องเกือบพังเพราะ ups

แต่สงสัยอีกข้อนึง คือ ผมติดนีออนไว้ในเคส 2 หลอด พอปิดไฟแล้วลองดึงปลั๊กออก ups ดันทำงานได้ปกติ
    ผมก็เลยสงสัยว่าอาจจะมาจากไฟนีออน เพราะปัญหาแรกที่ผมเจอ ตอนนั้นผมเปิดไฟนีออนอยู่ แต่ไฟนีออนมันกินไฟขนาดนั้นเลยหรอครับ

psu ที่ใช้ 610w ของ pcp&p + จอ lcd 22"
    ส่วน ups ผม 850va ของ Cheetah

ผมไม่ทราบว่าเพราะอะไร หรืออาจจะเพราะไฟนีออนติดเคสก็ได้
    ไฟนีออนของผมซื้อตามร้านอุปกรณ์คอมน่ะครับ เป็นหลอดไม่มียี่ห้อ ราคาประมาณ 100 กว่าบาท

*ถ้าผมเปลี่ยนหลอดนีออนไปใช้ของมียี่ห้อหน่อย อย่าง Sunbeam หรือ TT จะช่วยแก้ปัญหาได้รึป่าวครับ
    หรือว่าผมต้องเปลี่ยนขนาด UPS ให้ใหญ่ขึ้นอีกน่ะครับ ตัวนี้เพิ่งซื้อมาด้วย ไม่ถึง 3 เดือนเลยครับ

ไม่ต้องคิดมากครับ เป็นที่ไอ้ตัวนั้นแหล่ะ

ถ้าคิดว่าอยากติด คงต้องซื้อ UPS ให้มันรองรับ Watt มากกว่านี้แล้วล่ะครับ

Comment

Originally posted by penguinbenz View Post
      ไม่ต้องคิดมากครับ เป็นที่ไอ้ตัวนั้นแหล่ะ

ถ้าคิดว่าอยากติด คงต้องซื้อ UPS ให้มันรองรับ Watt มากกว่านี้แล้วล่ะครับ
      ง่า ขอบคุณมาครับ

เวลาเลือกซื้อจะทราบได้ตรงไหนว่า UPS ตัวนี้ รองรับได้กี่ Watt น่ะครับ
      แล้วอย่างของผมนี่ ไม่ทราบว่าใช้ตัวไหนดีครับ

Comment

มีรุ่นไหนแนะนำบ้างครับสำหรับ PSU 1200watts ไม่อยากใช้ APC มันแพงเกินครับ

Comment

ลองติดต่อที่เบอร์นี้ซิ 0-2743-3998 ของเค้าก็ดีนะ ไม่เห็นมีปัญหาอะไร

Comment

...
            Last edited by papaa_; 5 Jan 2012, 16:38:12.

Comment

^
              ^
              หมายถึง UPS ที่จะเอามาใช้อ่ะครับ เพราะ PSU ผมโหลดเกือบ 800-900 watts ครับ แต่ของ APC มันแพงเกิน

Comment

Working...
              X