Announcement

Collapse
No announcement yet.

8800GT กับ 9800GTX+ แรง ต่างกันมากมั้ยครับ หรือต่างกันยังไงคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• 8800GT กับ 9800GTX+ แรง ต่างกันมากมั้ยครับ หรือต่างกันยังไงคับ

อยากรู้ว่า 8800 GT กับ 9800 GTX+ แรงต่างกันมั้ยครับ

เกมใหม่ๆทิ่งกันพอสมควรครับ ยิ่งที่ความระเอียดสูงๆนะครับ

Comment

แค่ราคาก้อต่างกันพอสมควรแว้ว

ถ้าแรงไม่ต่างกัน 98gtx+คงขายไม่ออกหละครับ

Comment

อ่อ ขอแทรกหน่อยนะคับ ถ้าใช้จอ 22 นิ้ว ควรใช้การ์ดจอที่ 1G หรือ 512M อ่ะคับ

Comment

เข้าใจว่า 8800 Gt เปลี่ยนมาเป็น 9800 GTX เข่าใจว่ามันเป็นรุ่นใหม่กว่าแล้วพวกชิปมันใหม่กว่า มันเลยแพงกว่า แต่ความแรง ต่างกันไม่เยอะ ผมเข้าใจเป็นแบบนี้ ก็เลยถาม ให้แน่ใจ อิอิ -*-

Comment

แรงกว่าแยอะ ผมเองก้อเปลี่ยนจาก8800gt เป็น 9800gtx+

Comment

ถ้าใช้lcd17นิ้วจะเห็นความต่างไหมครับใน2ตัวนี้(ในกรณีปรับสุดทุกเกม)
              ฟันธงทีครับ ขอบคุณครับ

Comment

Originally posted by wikorn View Post
                เกมใหม่ๆทิ่งกันพอสมควรครับ ยิ่งที่ความระเอียดสูงๆนะครับ
                ตามนี้เลยครับ ถ้าเล่นที่ความละเอียดไม่สูงมาก ไม่ค่อยเห็นผลเท่าไหร่ เพราะว่า 8800GT มันก็รับมือเกมในปัจจุบันได้ดีพอสมควรอยู่แล้ว แต่ถ้าเป็นเกมใหม่ๆซะหน่อยเล่นที่ความละเอียดสัก 1680*1050 เห็นผลชัดเจนครับ

Comment

Originally posted by WerDerMor View Post
                  เข้าใจว่า 8800 Gt เปลี่ยนมาเป็น 9800 GTX เข่าใจว่ามันเป็นรุ่นใหม่กว่าแล้วพวกชิปมันใหม่กว่า มันเลยแพงกว่า แต่ความแรง ต่างกันไม่เยอะ ผมเข้าใจเป็นแบบนี้ ก็เลยถาม ให้แน่ใจ อิอิ -*-
                  ก็แล้วแต่ว่าเอาอะไรมาเป็นบรรทัดฐานครับ

8600GT>8800GT ราคาต่างกันสองเท่า(2000-2500บาท) แรงต่างกันสองเท่า เผลอๆเกินด้วยซ้ำ
                  8800GT>9800GTX+ ราคาต่างกัน50-75%(2000-3000บาท) แต่แรงต่างกัน15-20% ความคุ้มเงินมันก็ไม่เท่าอันบน
                  ถ้าเรามองเป็น % ความคุ้มค่ามันก็จะยังดูไม่ค่อยแตกต่างกันเท่าไร แต่ถ้าเรามองที่จำนวนเงินเราก็จะเห็นว่าเงินที่จ่ายเพิ่มไปในจำนวนเท่ากัน แต่ได้ความแรงกลับมาต่างกันมาก

9800GTX+ ถึงจะใช้ชื่อชิพเดิม แต่กระบรวนการผลิตเป็น 55nm ทำให้แรงและเย็นขึ้นกว่าเดิมอีกหน่อย แถมยัดไฟเพิ่มเข้าไปอีก คอร์เดิมเลยเยอะกว่า8800โข(9800GTX+ 740/1836, 8800GT 600/1500) แต่ก็กินไฟเยอะกว่าเดิมด้วย แล้วก็เพิ่ม shader units เข้าไปอีก12.5% Fill Rate ก็เพิ่มขึ้นอีกนิด ส่วน mem ก็ใช้ชิพตัวที่แรงกว่าเดิม โดยรวมแล้วก็แรงกว่าเดิมหมด อย่างละนิดอย่างละหน่อย เพราะฉะนั้นสำหรับผมใช้คำว่า"ต่างกันไม่เยอะ"น่าจะถูกต้องแล้วครับ

แต่สำหรับท่านที่มีงบขึ้นมาอีกหน่อยแล้วต้องการความแรง ถ้าลองมองเปรียบเทียบไปในระดับที่สูงกว่า
                  9800GTX+>260GTX>280GTX ราคาที่ต่างกันสองถึงสามเท่าตัว(คิดเป็นเงิน6000-12000บาท) 9800GTX+ ก็ดูจะยังเป็นตัวเลือกที่คุ้มค่าอยู่ดี
                  Last edited by volf; 29 Sep 2008, 16:24:30.

Comment

ขอบคุณครับ - -*

Comment

คนละรุ่นกันเลยคับ

Comment

Working...
                      X