เครื่องดับเองโดยไม่รู้สาเหตุ
overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 17 of 17

Thread: เครื่องดับเองโดยไม่รู้สาเหตุ

OverclockZone Member championrpg's Avatar

Default เครื่องดับเองโดยไม่รู้สาเหตุ

สเปคเครื่องดังนี้คับ

Athlon 64 X2 5200+ Brisbane
    AliveNF6P-VSTA
    HIS HD2600 XT GDDR3 256MB
    Kingston DDR2-800 1GB x 2
    HDD 1 ลูก
    DVD Drive 1 ตัว

ตอนแรกนึกว่ามันเป็นที่ Power เลยลองซื้อ Raidmax RX530SS 530 Watt มาเปลี่ยนดู (ผมดูจากสเปคแล้วแค่ตัวนี้ก็น่าจะสบายๆ) ก็ไม่หาย ลองถอด Power จากเครื่องผมไปใส่ (เครื่องข้างบนเป็นเครื่องพี่คับ) ก็หายไปสักระยะ จริงๆไม่น่าหายด้วย เพราะ Power ผมมันตัวละ 800 กว่าบาทเอง 550 วัตมั่ง ถ้าจำไม่ผิด ไม่น่าจะสู้ตัว Raidmax RX530SS ได้ หลังจากนั้นก็เป็นอีกแล้ว - -' เล่นเกมอยู่ดีๆดับไม่มีสาเหตุ เครื่องดับเอาดื้อๆ

ทุกท่านช่วยทีคับ ขอบพระคุณอย่างสูง

OverclockZone Member boyro's Avatar

เวลาลงไดร์เวอร์ MB ห้ามลงแบบ All In One ให้ลงแบบติดตั้งทีละตัว แต่ถ้าลงแบบ All In One อาการจะเป็นแบบที่ท่านเป็นครับ

OverclockZone Member jeerapan's Avatar
    ประโคนชัย-บุรีรัมย์

ลองเช็คดูความร้อนของ cpu mb vga ตัวไดตัวหนึ่งร้อนเกิน ดับได้เหมือนกันครับ ตัวอย่างเช่นเราเซ็ตอุณภูมิ cpu ในไบออสไว 70 องศาถ้าอุณหภูมิ เกิน 70 องศาปั้บ ดับเลยครับ เจอมาหลายครั้งเลยเปลื่ยน ซิ้งcpu ใหม่หายสนิท

OverclockZone Member boyzaa's Avatar

ผมก็เคยลงall in oneนะ แต่ไม่เคยเป็นไร
    ส่วนที่เคยเจอ ก็ความร้อนของcpuอ่ะครับ ร้อนมากๆ เครื่องดับเองเลย (คนละบอร์ด)
    ลองเช็คดูเผื่อเป็นอีกหนึ่งสาเหตุ

OverclockZone Member Dekaze's Avatar

ลองเชเรื่องความร้อนดูครับ

Spec manager wikorn's Avatar
    FB:wikorncom thailand www.wikorncom.com

ดับแบบใหนครับ

อาการก่อนดับมีใหม

ดับแล้ว รีสตรทเองใหมครับ

OverclockZone Member championrpg's Avatar

Driver ไม่ได้ลงแบบทั้งหมดคับ ลงแบบอันไหนมันไม่มีก็เข้าไปอัพเดทใน Device Manager

ส่วนเรื่องความร้อน เดียวลองเชคดูคับ

มันดับแบบเครื่องปิดไปเลย อาการก่อนดับไม่มีคับ อยู่ๆกํดับวูป ไม่รีสตาร์ทคับ

OverclockZone Member boyro's Avatar

น่าจะเกิดจากระบบจะปิดตัวเองที่ความร้อนที่กำหนด ลองเข้าไป Disable ในBios ครับ

OverclockZone Member GhostXP's Avatar
    ซื้อขาย ที่ฝั่งธน พระราม 2 แถว รพ.บางมด

น่าจะเป็นแบบที่ท่าน boyro บอก

OverclockZone Member Satanic's Avatar
    ดาวเคโรน สังกัด K66

แนะนำติดกล้องวงจรปิดครับ

Quote Originally Posted by Satanic View Post
    แนะนำติดกล้องวงจรปิดครับ

ขอบคุณทุกท่านคับ

OverclockZone Member longdee's Avatar

ของผมก็อาการเดียวกะท่านครับ ตอนนี้ยังหาทางแก้ไม่ได้ครับ แต่ที่ร้านเค้าบอกว่าเมนบอร์ดเสียครับ จะจิงป่าวก็ไม่รู้ ยัง งงๆๆ อยู่ มีใครรู้ช่วยหน่อยนะครับ

OverclockZone Member sungkung's Avatar
    ที่ใดมีรัก ที่นั้นมีตุ๊ดส์

ผมขอ ร่วมถามด้วย ของผม ถ้าเล่นเกมส์ ออนไลน์ โหลด ยูทูป เล่นสักไม่เกิน 5 นาทีจะดับเอง แล้ว restart แต่ เปิดเว๊ป ดูหนังฟังเพลงไม่เป็นครับ

Quote Originally Posted by sungkung View Post
    ผมขอ ร่วมถามด้วย ของผม ถ้าเล่นเกมส์ ออนไลน์ โหลด ยูทูป เล่นสักไม่เกิน 5 นาทีจะดับเอง แล้ว restart แต่ เปิดเว๊ป ดูหนังฟังเพลงไม่เป็นครับ
    ถ้าใช้ ก.จอแยก อาการนี้ มันฟ้องว่าไฟไม่พอ เล่นเกมแล้วรี หรือถ้าใช้ออนบอร์ดก็ SB ร้อนตับแลบ หรือ CPU ร้อนเกินระบบรับได้ซึ่งตั้งไว้ใน BIOS ให้ดีเข้าBIOS ไปปิดมันซะ

OverclockZone Member

เครื่องผมก็ดับคับ กำลังลงวินโดว์ยังไม่ทันเสร๊จก็ดับ เป็นยังงี้ตลอดเลยไม่ว่าจะ windows เวอร์ชันไหนก็ตาม
    ลงไม่เสร๊จสักที ไม่รูเป็นไร ก็หน้านี้ก็ไม่มีปัญหา

Quote Originally Posted by it_baby2006 View Post
    เครื่องผมก็ดับคับ กำลังลงวินโดว์ยังไม่ทันเสร๊จก็ดับ เป็นยังงี้ตลอดเลยไม่ว่าจะ windows เวอร์ชันไหนก็ตาม
    ลงไม่เสร๊จสักที ไม่รูเป็นไร ก็หน้านี้ก็ไม่มีปัญหา
    ลองถอดซิ้งเอาซิลิโคนทาใหม่ดูครับ

OverclockZone Member OWNER's Avatar

Quote Originally Posted by it_baby2006 View Post
    อาจเป็นเพาว์เว่อร์จ่ายไฟไม่พอครับเครื่องเพื่อนเคยเป็น.

Bookmarks

Bookmarks