overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 9 of 9

Thread: ซื้อ fuji s 5800 มาแล้วมีปัญหาคับ

OverclockZone Member commaster's Avatar

Exclamation ซื้อ fuji s 5800 มาแล้วมีปัญหาคับ

ซื้อ fuji s 5800 มาแล้วมีปัญหาคับ
    1.คือเวลาเราถ่ายถ้าเป็นกลางวันมันก็ถ่ายไม่มีปัญหาไรคับ แต่ถ้าเป็นกลางคืนจะมีปัญหาคับถ่ายไม่ค่อยได้คับ เพราะมันมีระบบหาความคมชัดไรนี้แหละคับ ถ้าไม่ได้โฟกัสหรือไม่ชัดมันจะไม่ถ่ายให้อ่ะคับ ต้องไปตั้งตรงไหนหรือป่าวคับหรือปิดระบบนี้ไปเลยได้ไหมคับ ผมหาไม่เจอเลย
    2. คือจากปัญหาแรก เกี่ยวกับแฟสป๊อปอัพคับ ถ้ามันเด้งขึ้นมาแล้วถ้าถ่ายกลางคืนจะถ่ายต่อมันเป็นปัญหาเหมือนข้อ 1คับ แต่ถ้ากดแฟสลงไว้ที่เดิมถ่ายได้คับเพราะมันจะเด้งขึ้นมาถ่ายให้ อยากทราบว่าผมใช้กล้องเป็นไหมคับ รหว่างที่ให้มันเด้งขึ้นมาไว้แล้วถ่ายภาพไปเรื่อยๆ กับถ่ายรูปแล้วกดแฟสลงไว้ที่เดิมแล้วถ่ายไหม่อันไหนถูกอ่ะคับ
    3.ถ้าผมจะอัพเดตเฟิร์มแวร์ของรุ่นนี้ มันคุ้นไหมคับ เพราะภาษาไทยจะใช้ไม่ได้ แล้วก็ผมอ่านภาษาอังกฤาไท่ค่อยรู้เรื่องเท่าไหร่อ่ะคับ http://www.fujifilm.com/products/dig...5800/fupd.html
    ท่านใดมีวิธีหรือเทคนิคเกี่ยวกับกล้องฟูจิเด็ดๆ บอกหน่อยคับ เพิ่งใช้กล้องเป็นตัวแรกและไม่ค่อยรู้วิธีใช้ซักเท่าไหร่

**************ขอบคุณทุกท่านล่วงหน้าที่ราวมตอบปัญหาให้คับ จากกระทู้ที่ผมตั้งถามตอนซื้อและกระทู้นี้คับ********

OverclockZone Member ด๊อกเตอร์แซด's Avatar
    ในใจของเธอตลอดไป....

1. เป็นเรื่องธรรมดาของการวัดแสงครับ ถ้าในที่มืด ค่อนข้างจะวัดแสงได้ยาก ขนาด SLR ยังวัดไม่ค่อยได้ เป็นที่ระบบของกล้องเอง วิธีแก้คือให้เราไปวัดแสง จากแหล่งกำเนิดแสง หรือ สิ่งที่เราคิดว่าแสงตกกะทบแล้วพอที่จะวัดได้ กดวัดแสงค้างไว้แล้วเคลื่อนไปที่วัตถุที่เราถ่าย...ครับ ในจุดที่ใกล้เคียงกันนะครับ อย่าลืมเปิดแฟชด้วยล่ะ
    2.เรื่องแฟช อย่างที่บอกครับ ถ้าวัดแสงไม่ได้ ระบบกล้องจะไม่ทำการจับภาพหรือกะทำการใด ๆ ทั้งสิ้นครับเป็นเรื่องปกติของระบบกล้อง
    3.แนะนำให้ใช้เป็นโหมด ภาษาอังกฤษจะดีกว่าครับ เรียนรุ้อะไรกะมันหน่อยนึงไม่ใช่เรื่องยากครับ

OverclockZone Member OJARU's Avatar

ค่อยๆใช้ ใจเย็นๆ ถ่ายให้สนุกครับ อย่าเพิ่งไปกังวลกับมันมากนัก

OverclockZone Member SaManTa[GTR]'s Avatar
    ซอยเสือใหญ่(รัชดา36)

ผมก็ภาษาอังกฤษ แรกๆผมโครตงง ใจเย็นครับ ผมก็ศึกษาอยู่เหมือนกัน เริ่มได้แระ
    ของผม nikon p80 เครื่องประกันร้าน
    ^^

OverclockZone Member commaster's Avatar

คุณทุกท่านที่ให้คำแนะนำคับ

Super Moderator tor_Za's Avatar

ผมว่ายังไม่ชินกับมันมากกว่ามั้ง

ตอนแรกที่ผมซื้อมาเนี่ย วันแรกถ่ายออกมาภาพห่วยกว่ากล้องเด็กเล่นอันเก่าผมด้วยซ้ำ แทบอยากจะขายทิ้ง

ก็ต้องค่อยๆหัดๆเรียนรู้กับกล้องไปเรื่อยๆครับ ผมว่าเดือนนึงยังไม่ค่อยจะพอเท่าไรอ่ะครับ

ผมก็หัดถ่ายไปเรื่อยๆทุกๆวันอ่ะครับ หาจุดที่ดีที่สุดในการถ่ายแต่ละแบบครับ

-ถ้ายิ่งใหญ่อย่างที่กร่างไว้จริง ควรใช้ความยิ่งใหญ่กร่างหาคนแจ้งความชั่วของตัวเอง
    -อย่าปลอกสายลำโพงให้ยาวเกินความจำเป็นนะ เดี๋ยวแอมป์จะดับได้เวลาโยกตู้ลำโพง
    งดแรงชั่วคราว

OverclockZone Member ด๊อกเตอร์แซด's Avatar
    ในใจของเธอตลอดไป....

Quote Originally Posted by tor_za View Post
    ผมว่ายังไม่ชินกับมันมากกว่ามั้ง

ตอนแรกที่ผมซื้อมาเนี่ย วันแรกถ่ายออกมาภาพห่วยกว่ากล้องเด็กเล่นอันเก่าผมด้วยซ้ำ แทบอยากจะขายทิ้ง

ก็ต้องค่อยๆหัดๆเรียนรู้กับกล้องไปเรื่อยๆครับ ผมว่าเดือนนึงยังไม่ค่อยจะพอเท่าไรอ่ะครับ

ผมก็หัดถ่ายไปเรื่อยๆทุกๆวันอ่ะครับ หาจุดที่ดีที่สุดในการถ่ายแต่ละแบบครับ
    อย่างที่ท่านต่อพูด....ครับ

ผมยังสงสัยอีกอย่างคับ กล้องฟูจิ เวลาถ่ายนี้ต้องกดครั้งหนึ่งก่อนเพื่อหาจุดที่ชัดอัตโนมัติแล้วค่อิยกดค้างอีกครี้งหนึ่งเหรอคับ ถึงจะถ่ายได้อ่ะคับ

OverclockZone Member exit's Avatar

ผมก็เป็น ลองกดหาจุดโฟกัส3ครั้งก่อน เลนส์จะปรับใหม่ให้แล้วถ่าย ภาพก็ชัดดีนะ เหมือนเรามองไม่ชัด ต้องขยี้ตาแล้วก็แหกตาอีกทีถึงจะชัดครับ

Bookmarks

Bookmarks