overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 18 of 18

Thread: อยากได้ DSLR ตัวแรกครับ

OverclockZone Member Radondetyen's Avatar

Default อยากได้ DSLR ตัวแรกครับ

สนใจ Nikon D60 กับ Canon 1000D ราคาพอกัน(มีงบไม่มากครับแฮๆ) ใจผมอยากได้ Nikon แต่ดูๆแล้ว Canon จะมี feature ดีกว่า

คำถามขอรับ

-LCD live view จำเป็นแค่ไหนครับในการใช้งานจริง แล้วมันจะทำให้แบตหมดเร็วขึ้นรึเปล่าครับ

-Mirror lockup ส่งผลมากรึเปล่าครับสำหรับถ่ายกลางคืน แล้วระบบกันสั่นในเลนส์ช่วยชดเชยตรงนี้ได้หรือไม่ครับ

-การที่ D60 ไม่มี AF drive ที่ตัวกล้องจะทำให้การซื้อเลนส์ในอนาคตสิ้นเปลืองขึ้นเยอะมั้ยครับ แล้วการถ่ายแบบจริงๆจังๆพี่ๆมักใช้ AF หรือ manual ครับ

-สองตัวนี้ตัวไหนตอบสนองได้รวดเร็วกว่ากันครับ

สุดท้ายโดยรวมผมเป็นมือใหม่ที่เพิ่งเริ่มศึกษาเรื่องการถ่ายภาพและอยากได้กล้อง DSLR ที่ราคาประหยัด แต่เหมาะกับการเรียนรู้ ใช้เทคนิกได้หลากหลาย ในสองตัวนี้(หรือตัวอื่นๆ) กล้องตัวไหนจะเหมาะที่สุดครับ ที่ผมต้องการจริงๆคือ ถ่ายเร็ว ถ่ายแสงสีตอนกลางคืนได้ดี แบตอยู่ได้นาน ขอคำปรึกษาจากพี่ๆและท่านผู้รู้ด้วยครับ ขอบคุณครับ

OverclockZone Member Herulaya's Avatar

D60 ก็ดีครับใช้อยู่ แต่ถ้าจะ1000D ไป 450D ไม่ดีกว่าหรอครับ เรื่องfeature นั้นมันก็แล้วแต่คนครับ มีเยอะไปไม่ได้ใช้ก็ไม่รู้จะมีทำไม ในเรื่องการควบคุมกล้องนั้น 1000D/450D มี ปุ่มที่ยืดหยุ่นกว่า ไม่ต้องเข้าไปmenuให้เสียเวลากับบางค่าต่างๆ แต่D60ต้องเข้าmenu ไปซึ่งบางคนบอกว่ามันช้าไม่ทัน

live view ได้ใช้มั้ย พี่ชายผมใช้D300อยู่บอกเลยนับครั้งได้ จำเป็นตอนถ่ายภาพแบบพวกยกกล้องเหนือหัวที่เรามองช่องมองภาพไม่ได้ ภาพต่ำแบบไม่ต้องก้มไรแบบนี้ ความจำเป็น3/10 ครับ
    Mirror lockup ช่วยภาพกลางคืนได้มั้ยได้ครับไม่มาก จำเป็นพวกพลุ มากกว่า ระบบกันสั่นช่วยได้ไหม ได้ครับ แต่ต้องดูด้วยว่ากันสั่นกี่stop ปกติก็3-4stop แต่คงได้ไม่มากหลอกหากแสงมันน้อยมากหรือมืดมาก การถ่ายกลางคืน ขาตั้งเป็นสิ่งที่จำเป็นกว่า ครับ
    D60 ไม่มีFocus motorนั้น สิ้นเปลืองอะไรมั้ย แน่นอนครับ เปลืองกว่าแน่เพราะเลนส์AF นั้นมีราคาถูกกว่า AF-Sมาก 1-3เท่าเลยหละ และเลนส์AF-S ก็ถ่ายภาพคมกว่าเลนสืAF เช่นกัน
    แต่มือหมุนกับD60 สะดวกกว่าตัวเก่าเยอะเพราะมีขีดไว้สำหรับบอกว่า หาโฟกัสได้รึยัง แต่ไม่แนะนำเท่าไหร่ view finder มันเล็ก +มืด ตาจะล้านิดหน่อยหน่ะ

ใช้อะไรมากกว่ากันระหว่างAF/M ตอบAF ครับ Mใช้บางสถาณการ์ณครับ หนุกดี

อะไรตอบสนองเร็วกว่า ไปลองใช้เองครับตอบไม่ได้

OverclockZone Member sg30364's Avatar
    Bangkok, Thailand

ผมคงบอกไม่ได้ว่าควรจะซื้อตัวใดมันอยู่ที่ใจคุณถ้าคุณชอบ Nikon ก็ไป Nikon ครับ

-LCD Live View ตอบได้เลยว่ายังใหม่ใน กล้อง DSLR แต่ถือว่าเป็น Technology
    ใช้ได้ครับเพราะมันจะทำให้คุณเล่นสนุกกับกล้องคุณได้มากขึ้นครับไม่ว่าจะเป็นมุมต่างๆเช่นเวลาไปออกภาคสนามมี Live View คุณไม่ต้องลงไปนอนกับพื้นเพื่อจะได้ภาพที่มีมุมแตกต่างจากคนอื ่นครับแต่ที่แน่นอนแบตหมดไวขึ้นแน่นอนครับ

-Mirror Lockup จริงๆแล้วส่งผลถือว่าน้อยแล้วครับเทคโนโลยีส์นี้มีไว้แก้เวลาที่กล้องมันดีดกระจกเพื่อให้ CCD/CMOS รับแสง แล้วทีนี้เมื่อกล้องมันดีดกระจกขึ้นจะเกิดการสั่นจนอาจได้ภาพที่เบลอแต่ผมคิดว่า Function นี้ยังไม่จำเป็นเท่าใหร่ครับ (D70 ของผมยังไม่มีเลย ) อย่าลืมซื้อขาตั้งด้วยน้ะครับเวลาไปถ่าย Night

-การที่ D60 ไม่มี AF ธรรมดาไม่ใช่เรื่องสาหัสครับเพราะเลนส์ใหม่ๆที่ทาง Nikon เองหรือไม่ว่าจะเป็น Tamron,Tokina หรือ Sigma ก็ออกแบบที่เป็น AF-S มาหมดแล้วข้อดีของ AF-S ก็คือ Focus ได้เร็วและเสียงเบากว่า แบบ AF เพราะไม่ต้องใช้ไขควงที่ตัวกล้องมาหมุนครับ ข้อเสียก็คือไม่สามารถใช้เลนส์รุ่นเก่าๆได้ครับ(ใช้ได้แต่หมุนเอาเองน้ะ ) ก็คงต้องดูความต้องการของตัวเองครับ

-ความเร็วสองตัวนี้ไม่ต่างกันมากหรอกครับใช้จริงไม่ค่อยรู้สึกเพราะฉะนั้นจับตัวใหนรู้สึกถูกชะตาถอยเลยครับ

-ถ้าอยากได้ถ่ายแสงสีตอนกลางคืนลองขยับขึ้นไปหน่อยก็ได้ครับอย่าง D90 ที่ ISO สูงๆ Noise น้อยและไม่เป็นวุ้นเหมือน D300 ครับ

OverclockZone Member Radondetyen's Avatar

ขอบคุณมากๆครับสำหรับคำแนะนำ แต่ตอนนี้ยังไม่แน่ใจว่าควรจะรอ commart ดีรึเปล่าครับ (อีกเดือนกว่า) ไม่รู้ว่าจะมี promotion อะไรน่าสนใจรึเปล่า

OverclockZone Member OJARU's Avatar

โปรใหม่ๆ ก็คงไม่มีอะไรเท่าไหร่ เพราะยังไงก็ไม่ใช่งานกล้อง (งานกล้องมีปลายปี)

บางอย่าง มีก็ดีกว่าไม่มีครับ แต่อย่าไปยึดติดกับมันมากนัก บางคนเห็นมีโหมดออโต้ก็ใช้มันแต่โหมดออโต้
    เพื่อนผมใช้ S6500fd ใช้แต่โหมดออโต้กับพอทเตท

ไล้วิว มันก็ช่วยให้คนที่ถนัดมอง LCD เวลาถ่าย ได้ใช้กับเขาบ้าง อันนี้จำเป็นถ้าคุณอยากเผื่อให้พ่อแม่ใช้ด้วย
    เพื่อนอีกคนของผมเลือก 450D เพื่อให้พ่อได้ใช้เวลาไปเที่ยว
    งานเลี้ยงรุ่นที่ผ่านมา มีตากล้องจำเป็นของงาน ใช้ S5700 เราก็เลยฝากกล้อง 400D ให้ช่วยถ่ายด้วย เธอหาแต่วิธีดูภาพใน LCD อยู่เกือบนาที สุดท้ายเลยให้เมียผมถ่ายเอง

OverclockZone Member bmooh's Avatar

กำลังมองหาเหมือนกัน เลยอ่ะ ระหว่าง 400D กับ 1000D เลือกตัวไหนดีค่ะ สุภาพสตรี ข้อมือน้อยๆ ใช้อ่ะ อ่านในหนังสือ เขาบอกว่า 1000D มันเบา เหมาะกับมือใหม่ แล้วราคากล้องในงาน photo world กับงานกล้องปลายปีนี้ราคาแตกต่างกันไหมค่ะ ใครรู้ช่วยตอบทีนะค่ะ

OverclockZone Member T4st -t1 -s's Avatar

1000D ราคาจะลงมากๆก็ต่อเมื่อ 400D หมดตลาดครับ ซึ่งผมก็ไม่รู้ว่าเมื่อไหร่ เพราะที่เขาวางไว้คือมันจะอยู่ระดับต่ำกว่า400D และ450D เป็นentry level ของDSLR แต่ในเมื่อ400D ยังระบายไม่หมด ก็ราคาประมาณนี้ไว้ก่อน (เพราะมันมีข้อดีกว่า400Dอยู่บ้าง หลายข้อ)

2ตัวนั้นน้ำหนักต่างกันไม่มากนะครับ 1000D มีจำนวนpixelที่เท่ากับ 400D แต่มีnoiseน้อยกว่าชัดๆ (จะเชื่อไหมถ้าจะบอกว่าน้อยกว่า450D ด้วย) บางคนอาจไม่ชอบ focus 7จุด นี้เท่าไหร่(เพราะการวางของมันด้วยหละ) แต่ยังไงผมก็ใช้แต่ตรงกลางซะมากกว่า ถ้าได้ถือ400D เทียบกับ1000D น่าจะรู้สึกได้ว่าวัสดุของ400D ใช้แล้วรู้สึกดีกว่านะครับ ยังไงก็ไปลองดูที่ร้านก่อนดีกว่าครับ ถือถ่ายดู ว่าชอบอันไหน (แต่ถ้าเรื่องความสบายในการถือ ผมชอบของnikonนะ)

OverclockZone Member bmooh's Avatar

Quote Originally Posted by bmooh View Post
    กำลังมองหาเหมือนกัน เลยอ่ะ ระหว่าง 400D กับ 1000D เลือกตัวไหนดีค่ะ สุภาพสตรี ข้อมือน้อยๆ ใช้อ่ะ อ่านในหนังสือ เขาบอกว่า 1000D มันเบา เหมาะกับมือใหม่ แล้วราคากล้องในงาน photo world กับงานกล้องปลายปีนี้ราคาแตกต่างกันไหมค่ะ ใครรู้ช่วยตอบทีนะค่ะ
    ง่าประกาศหาหนุ่ม ๆ จายดี (ม่ะหนุ่ม) ก็ตอบได้ค่ะ ตอนนี้ตังค์มีล่ะ เหลือแต่ข้อมูลในการซื้อกล้องค่ะ
    ว่าเวลาซื้อต้องดูอย่างไรเช็คกล้องแบบไหน (แอบเล็ง 400D) อิๆๆ รบกวนสอบถามท่านผู้รู้ด้วยค่ะ

OverclockZone Member mr_tony's Avatar

เล็งไว้เหมือนๆ กัน ว่าจะกัดฟัน 450D ไปเลย

1000D รู้สึกว่ามัน คร่อมๆงาน อิอิ เอาทั้งที เพิ่มอีกนิสสส

OverclockZone Member samutss's Avatar
    samutsognkram city fc.

ผมก็เล็ง 1000D ไว้เหมือนกัน เพราะว่าผมมือใหม่มาก อยากลอง DSLR สักตัว แต่ ...แต่ราคาทำไมเท่า 400D เลยอ่ะ เฮ้อ แต่ผมชอบถ่าย มาโครมากเลย แนะนำด้วยนะครับ

OverclockZone Member baskubaew's Avatar
    Zeer Only 10.30-20.30

D300 ครับ แหล่มมากๆ

up ค่ะ

OverclockZone Member pepee's Avatar
    ลำลูกกา-สะพานใหม่-แยกอโศก+สุขุมวิท

Quote Originally Posted by baskubaew View Post
    D300 ครับ แหล่มมากๆ
    แค่บอดี้ก็เกินครึ่งแสนไปแล้วครับ

ไปส่องที่ photoworld มาวันนี้ราคายังค่อนค่างแรงอยู่ครับ แต่จะได้คูปองคืนเงิน 10% กับพวงกุญแจdigital (ถ้าทัน เพราะวันนี้เท่าที่เห็นพวกพี่ๆถอย 50D กับ D90 กันเป็นว่าเล่น)

ปล.อาจจะเล็งไปที่กล้องประกันร้านแทนแล้วครับ

OverclockZone Member err-or's Avatar

canon ฮะ

OverclockZone Member aekshow's Avatar

Quote Originally Posted by bmooh View Post
    โอลิมปัส E410 E420 ก็น่าจะเป็นตัวเลือกที่ดีนะครับ เรื่องขนาดน่าจะเล็กสุดในบรรดาDSLRแล้วนะครับ แต่เลนส์ของโอลิมปัสค่อนข้างหายากนิดนึง ราคาเค้าสมกับค่าตัวครับเพราะเลนส์เค้าคุณภาพ

OverclockZone Member MM's Avatar

Quote Originally Posted by sg30364 View Post
    ผมคงบอกไม่ได้ว่าควรจะซื้อตัวใดมันอยู่ที่ใจคุณถ้าคุณชอบ Nikon ก็ไป Nikon ครับ

-LCD Live View ตอบได้เลยว่ายังใหม่ใน กล้อง DSLR แต่ถือว่าเป็น Technology
    ใช้ได้ครับเพราะมันจะทำให้คุณเล่นสนุกกับกล้องคุณได้มากขึ้นครับไม่ว่าจะเป็นมุมต่างๆเช่นเวลาไปออกภาคสนามมี Live View คุณไม่ต้องลงไปนอนกับพื้นเพื่อจะได้ภาพที่มีมุมแตกต่างจากคนอื ่นครับแต่ที่แน่นอนแบตหมดไวขึ้นแน่นอนครับ

-Mirror Lockup จริงๆแล้วส่งผลถือว่าน้อยแล้วครับเทคโนโลยีส์นี้มีไว้แก้เวลาที่กล้องมันดีดกระจกเพื่อให้ CCD/CMOS รับแสง แล้วทีนี้เมื่อกล้องมันดีดกระจกขึ้นจะเกิดการสั่นจนอาจได้ภาพที่เบลอแต่ผมคิดว่า Function นี้ยังไม่จำเป็นเท่าใหร่ครับ (D70 ของผมยังไม่มีเลย ) อย่าลืมซื้อขาตั้งด้วยน้ะครับเวลาไปถ่าย Night

-การที่ D60 ไม่มี AF ธรรมดาไม่ใช่เรื่องสาหัสครับเพราะเลนส์ใหม่ๆที่ทาง Nikon เองหรือไม่ว่าจะเป็น Tamron,Tokina หรือ Sigma ก็ออกแบบที่เป็น AF-S มาหมดแล้วข้อดีของ AF-S ก็คือ Focus ได้เร็วและเสียงเบากว่า แบบ AF เพราะไม่ต้องใช้ไขควงที่ตัวกล้องมาหมุนครับ ข้อเสียก็คือไม่สามารถใช้เลนส์รุ่นเก่าๆได้ครับ(ใช้ได้แต่หมุนเอาเองน้ะ ) ก็คงต้องดูความต้องการของตัวเองครับ

-ความเร็วสองตัวนี้ไม่ต่างกันมากหรอกครับใช้จริงไม่ค่อยรู้สึกเพราะฉะนั้นจับตัวใหนรู้สึกถูกชะตาถอยเลยครับ

-ถ้าอยากได้ถ่ายแสงสีตอนกลางคืนลองขยับขึ้นไปหน่อยก็ได้ครับอย่าง D90 ที่ ISO สูงๆ Noise น้อยและไม่เป็นวุ้นเหมือน D300 ครับ
    แต่ D70 ของผมมีฟังก์ชั่น Mirror Lockup อยู่นี่ครับ

OverclockZone Member sg30364's Avatar
    Bangkok, Thailand

Quote Originally Posted by MM View Post
    แต่ D70 ของผมมีฟังก์ชั่น Mirror Lockup อยู่นี่ครับ
    มีครับ แต่มันใช้สำหรับทำความสะอาด Sensor หนิครับ

(D70 ผมมันไปแล้วครับ ตอนนี้กำลังรองบซื้อกล้องใหม่อยู่ )

Bookmarks

Bookmarks