Announcement

Collapse
No announcement yet.

fundtion S M A R T

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• fundtion S M A R T

fundtion S M A R T ที่เกี่ยวกับ hdd คืออะไรหลอครับ

ใช้ SMART
    เทคโนโลยี SMART (Self Monitoring Analysis and Reporting Technology) เป็นเทคโนโลยีที่ใช้ตรวจสอบสุขภาพของฮาร์ดดิสก์อยู่ตลอดเวลาที่เปิดใช้งาน การใช้งานโปรแกรมที่ใช้ตรวจสอบสถานะของ SMART จะทำให้เราทราบอยู่ตลอดเวลาว่า harddisk ของเรายังอยู่ดีมีสุขอยู่หรือไม่

Comment

Originally posted by guru View Post
      ใช้ SMART
      เทคโนโลยี SMART (Self Monitoring Analysis and Reporting Technology) เป็นเทคโนโลยีที่ใช้ตรวจสอบสุขภาพของฮาร์ดดิสก์อยู่ตลอดเวลาที่เปิดใช้งาน การใช้งานโปรแกรมที่ใช้ตรวจสอบสถานะของ SMART จะทำให้เราทราบอยู่ตลอดเวลาว่า harddisk ของเรายังอยู่ดีมีสุขอยู่หรือไม่
      สุดยอดเลย ขอถามต่อนะครับแล้วถ้าเราเปิดใช้งาน มันจะทำให้ระบบทำงานช้าลงหรือเปล่าครับ

Comment

เท่าที่เคยลองมา ผมไม่รู้สึกนะครับ

Comment

มันเป็นเทคโนโลยีของทางเมนบอดไม่ใช่หรอครับ

Comment

เทคโนโลยีของ HDD ครับ

ผมเคยทำ HDD ตกจากพื้นประมาณ 1 เมตร มันแจ้งเลยครับ S.M.A.R.T. BAD ตอนบูต

Comment

ความรู้ๆ Send ลงหัวๆ

Comment

ผมเหนที่ กล่องเมนบอด มันเขียนว่า Support S.M.A.R.T รัยประมานนี้ครับ
                อ่อ เพิ่งรู้นะเนี่ยว่า เป็นเทคโนโลยีของ HDD นี่เอง ความรู้ใหม่

Comment

HDD ต้อง Support ด้วยอะครับ

เมนบอร์ดก็เช่นกัน

Comment

Working...
                  X