Announcement

Collapse
No announcement yet.

ทั้งงง ทั้งเซ็งมากๆครับ ผลเทสต์ M2N-E กับ AX78

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ทั้งงง ทั้งเซ็งมากๆครับ ผลเทสต์ M2N-E กับ AX78

กำครับ นาน น๊าน จะอัพเกรดเครื่องใหม่สักที พอดีเมื่อวานเพิ่งถอยการ์ดจอออกมาใหม่เป็น Asus EAH3870 DDR4 512MB ผมลองทดสอบกับ 3DMark06 โดยใช้เมนบอร์ด M2N-E (PCI-E 1.0) แต่แล้วมาวันนี้ถอยบอร์ดมาใหม่กะว่าจะเปลี่ยนมาแทนตัวเดิมเป็น AX78 (PCI-E 2.0) แต่ไหง๋ผลเทสต์ถึงออกมาเป็นอย่างนี้ ทั้งๆที่ AX78 เป็น PCI-E 2.0 ด้วยซ้ำ นึกว่าคะแนนจะออกมาดีกว่า ที่ไหนได้ แทบจะไม่ต่างกันเลย

สเปคที่เหลือ
    Athlon X2 3800+ (ความเร็วเดิมๆที่ใช้ทดสอบกับบอร์ดทั้ง 2 รุ่น)
    Corsair 1GB/667 x 2
    WD 640GB
    Enermax 460w
    Windows XP SP2 Student

Note. รบกวนทุกท่านด้วยนะครับ งงจริงๆ ผมต้องไปปรับตรงไหนเพิ่มเติมไหมครับ แบบว่ายังไม่ต้อง OC อยากเห็นความแตกต่างให้ชัดๆก่อนน่ะครับ

Abit AX78

Asus M2N-E
    Last edited by microsoft™; 29 Sep 2008, 02:44:40.

ผมว่า มันไม่ต่างกันมากครับ เห็น เคยอ่านเจอครับ แค่ มัน ซัพพอตไรเนี่ยแหละ

Comment

cpu มั น ห ม ด เ เ ร ง ล า ก ค๊ า บ

Comment

สังเกตความเร็ว cpu สิครับ

Comment

PCI-E 1.0@2.0 มันไม่ได้มีผลต่างกันเท่าไหร่ครับ รวมไปถึง 8x กับ 16x ครับ

Comment

Originally posted by Satanic View Post
            PCI-E 1.0@2.0 มันไม่ได้มีผลต่างกันเท่าไหร่ครับ รวมไปถึง 8x กับ 16x ครับ
            เห็นด้วย ผมว่ามันแทบจะไม่เห็นผลด้วยซ้ำ ว่าแต่กต่างกันแค่ไหน

3600+ 300*10 อัดตามนี้เลยท่าน

Comment

เมื่อก่อนเคยใช้ 3870 เหมือนกันครับ ได้คะแนน 8000 กว่าๆ เหมือนกันครับ
              เขาว่ากันว่า cpu มันแรงไม่พอ เลยลดรุ่นมาเหลือ 3850 ได้คะแนน 11xxx ครับ
              อยากแรงกว่านี้ผมว่า ลองเปลี่ยซีพียูดูครับ

Comment

-ขอดู GPU-Z หน่อย
                http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=237589
                ถ้าเดิมๆ มันจะเป็น 1.0

ต้องไปปรับในไบออสเป็น 2.0

เข้าไปที่
                Advanced Chipset Features

-PCIe Configuration
                - Init Display First ปรับเป็น PCIe

เมื่อเข้า PCIe Configuration
                PCIE1 ให้ปรับ
                -Gen 2 High Speed Mode เปรับเป็น Auto

PCIEXP1 ให้ปรับ
                -Gen 2 High Speed Mode ปรับเป็น Auto
                -Link Wiadth ปรับเป็น X16

PCIEXP2 ให้ปรับ
                -Gen 2 High Speed Mode ปรับเป็น Auto

ลองปรับดูนะท่าน เพราะกระทู้ของท่านนี้แหละ ทำให้ผมลองปรับเล่นดู (มั่วนะ) เป็นอย่างที่ส่งสัยครับ
                เช็คใน GPU-Z และ Everest ปรากฏว่าเป็น PCI Express 2.0 x16 @ x16 อะครับ
                ก่อนปรับขึ้น PCI Express 1.0 x16 @ x16
                ... แต่การปรับของผมครั้งนี้เกิดจากการลองนะท่าน... ไม่ได้ถ่ายภาพไปให้ดูนะ มือถือพังครับ.....

รอผู้รู้มาตอบอีกทีนะท่าน....
                Last edited by automation; 29 Sep 2008, 09:14:02.

Comment

3850 ผมยังได้ 10725 เลยอ่ะ

5000+ @ 3.2 400*8

ram 2 gb 800 @ 4-4-3-9-12

Dfi Nf4 Ultra II-m2

Comment

เข้ามาดู อิอิ การ์ดผมอ่อน

Comment

ถ้า cpu+vga เท่าๆกัน สําหรับ x2 แล้ว m2ne ไม่แย่หรอก

Comment

ขอบคุณทุกๆท่านมากๆครับ และท่าน automation ด้วย ผมลองปรับตามที่ท่านแนะนำมา แต้มเพิ่มขึ้นมาอีกนิดครับ

Last edited by microsoft™; 30 Sep 2008, 02:24:47.

Comment

ผลเทสทุกครั้ง ได้ไม่เคยเท่ากันเลย ให้ตายเถอะ อิอิ CPU SCORE มันดึงคะแนนอะครับ เกี่ยวไหมหว่า . . .อิอิ

Comment

ดีจัยด้วยครับ เบื่อ ax78 เมื่อไหรขายผมนะ จะเอามา ครอสไฟ อิอิ

ต้อง ขอบคุณท่าน prasit ครับเขาเป็นคนตอบให้ผมในกระทู้นู้น

ผมแค่ ผู้ ส่งสาร อิอิ

ว่าแต่ เพิ่มขึ้นเท่าไหรเหรอครับ เอามาโชว์หน่อย

Comment

Originally posted by NuKK View Post
                              ผลเทสทุกครั้ง ได้ไม่เคยเท่ากันเลย ให้ตายเถอะ อิอิ CPU SCORE มันดึงคะแนนอะครับ เกี่ยวไหมหว่า . . .อิอิ
                              ครับท่าน ผมเข้าใจผิดไปเองอ่า

ที่ตั้งค่าตรงนี้อาจจะเป็นไปได้ว่าให้โปรแกรมรับรู้ว่าการ์ดจอเป็น PCI-E 2.0 รึเปล่า ไม่แน่ใจครับ แต่ก็ดีเหมือนกัน ถ้ายังฝืนใช้ M2N-E ต่อไป บอร์ดก็จะรับได้แค่ X2 แต่ถ้าใช้ AX จะได้ใช้ซีพียูใหม่ๆได้ด้วย ขอบคุณทุกท่านอีกครั้งครับ

Comment

Working...
                              X