Announcement

Collapse
No announcement yet.

รบกวนหน่อยครับ อาการยังงี้ แฟลชไดฟ์ผิดปกติไหมครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• รบกวนหน่อยครับ อาการยังงี้ แฟลชไดฟ์ผิดปกติไหมครับ

คือเมื่อวันเสาร์ซื้อแฟลชไดฟ์8Gของ คิงตั้นมาครับ
    เป็นรุ่น DataTraveler 8GB แล้วทีนี่ผมจะcopyไฟล์ๆหนึ่งเป็นไฟล์ อิมเมจขนาดไฟล์ 4.16G
    แต่มันcopyไม่ได้ครั้บ ขึ้นฟ้องว่าไดฟ์เต็ม แต่พอผมลองไปcopyไฟล์เล็กหลายๆไฟล์
    รวมกันแล้วประมาณ6Gกว่ามันก้อcopyได้น่ะครับ อยากทราบว่าอาการยังงี้เป็นปกติไหมครับ
    เพราะถ้าผิดปกติผมจะได้เปลี่ยนคืนที่ร้าน ท่านใดทราบรบกวนด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

เอออยากทราบว่าถ้าผมจะทําให้อิมเมจไฟล์แบ่งย่อยเป็น2-3ไฟล์นี่สามารถทําได้ไหมครับ

มัน format ไว้เป็น fat32 รึเปล่า ครับ ลองformat เป็น ntfs ดูสิฮะ น่าจะได้

Comment

Originally posted by rompudtarn View Post
      มัน format ไว้เป็น fat32 รึเปล่า ครับ ลองformat เป็น ntfs ดูสิฮะ น่าจะได้
      ลองสั่งformatแล้วครับแต่มันไม่มี ntfsให้เลือกเลย มีแต่ fat32 น่ะครับ

Comment

Originally posted by famp View Post
        คือเมื่อวันเสาร์ซื้อแฟลชไดฟ์8Gของ คิงตั้นมาครับ
        เป็นรุ่น DataTraveler 8GB แล้วทีนี่ผมจะcopyไฟล์ๆหนึ่งเป็นไฟล์ อิมเมจขนาดไฟล์ 4.16G
        แต่มันcopyไม่ได้ครั้บ ขึ้นฟ้องว่าไดฟ์เต็ม แต่พอผมลองไปcopyไฟล์เล็กหลายๆไฟล์
        รวมกันแล้วประมาณ6Gกว่ามันก้อcopyได้น่ะครับ อยากทราบว่าอาการยังงี้เป็นปกติไหมครับ
        เพราะถ้าผิดปกติผมจะได้เปลี่ยนคืนที่ร้าน ท่านใดทราบรบกวนด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

เอออยากทราบว่าถ้าผมจะทําให้อิมเมจไฟล์แบ่งย่อยเป็น2-3ไฟล์นี่สามารถทําได้ไหมครับ
        File system ของพวก Flash drive มันมีแค่ FAT กะ FAT32 นิครับ

FAT32 รองรับขนาดไฟล์สูงสุดได้ที่ 4GB ครับ

Comment

เป็นปรกติของแฟลชไดร์ที่ใช้ไฟล์แบบ fat32
          แก้ไขโดยใช้โปรแกรมบีบอัด(แนะนำ Winrar)โดยบีบให้เป็นหลายๆ part เวลาใช้ค่อยนำมารวมอีกที

Comment

Originally posted by zman View Post
            เป็นปรกติของแฟลชไดร์ที่ใช้ไฟล์แบบ fat32
            แก้ไขโดยใช้โปรแกรมบีบอัด(แนะนำ Winrar)โดยบีบให้เป็นหลายๆ part เวลาใช้ค่อยนำมารวมอีกที
            รบกวนท่านช่วยบอกหน่อยได้ไหมครับว่าบีบให้เป็นหลายๆpartทํายังไงเหรอครับ

Comment

ฟอแมทกับวันโดว ไม่มีให้เลือก ntfs
              ต้องใช้โปรแกรมอื่นช่วย ตัวอย่างเช่น " HP USB Disk Storage Format Tool "
              Attached Files

Comment

Working...
              X