overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 23

Thread: สงสัยรหัสลงท้ายของ HDD Seagate

OverclockZone Member Apest's Avatar

Default สงสัยรหัสลงท้ายของ HDD Seagate

HDD ของผมรหัส ST3250820AS

มันมีรหัสมากกว่านี้หรือป่าวครับลงท้ายด้านหลังอะครับ

ผมเคยเห็นรหัสลงท้ายอย่างอื่นมาด้วย

ไม่ทราบว่ามันแตกต่างกันยังไงหรอครับความจุเท่ากันด้วย

OverclockZone Member Alexandrite's Avatar

เป็นรหัสรุ่นมั้งครับ

เหนว่าถ้า เป็น ES จะเป็น Harddisk Server หรือไงก็ไม่รูครับ ได้ยินมาจาก Thanni แว่วๆ
    http://www.thanni.com/index.php?main...oducts_id=3743

http://www.thanni.com/index.php?main...oducts_id=3743

โดย คุณ ศักดา, วันที่เขียน: 19/11/2006
    ES เป็นรุ่นถัดจาก NearLine ไว้สำหรับทำเครื่อง NAS หรือ Server ที่ต้องรองรับการใช้งาน 24/7 ครับ

คะแนน: [5 จาก 5 ดาว]

OverclockZone Member Apest's Avatar

ราคาต่างกันนิดเดียวเอง

เปิดรับ 24/7 เลยหรอ

น่าซื้อจิงๆ อิอิ

OverclockZone Member Alexandrite's Avatar

ผมก็ไม่ค่อยรู้นะครับ งงๆ เหมือนกัน แต่เค้าว่ารุ่น ESมันเหมาะกับ Server ประมาณว่า 24/7 เลย เหอๆ

แต่ตอนนี้เล็ง Western น่ะครับ Buffer เยอะดี Seek Time ก็น้อยดี /gg (ที่สำคัญเหนว่ามะมีเสียงด้วย)

OverclockZone Member

ผมก็ AS เปิดโหลดบิตไม่มพัก 555

Quote Originally Posted by Alexandrite View Post
    ผมก็ไม่ค่อยรู้นะครับ งงๆ เหมือนกัน แต่เค้าว่ารุ่น ESมันเหมาะกับ Server ประมาณว่า 24/7 เลย เหอๆ

แต่ตอนนี้เล็ง Western น่ะครับ Buffer เยอะดี Seek Time ก็น้อยดี /gg (ที่สำคัญเหนว่ามะมีเสียงด้วย)
    WD ก็แจ่มดี เร็ว แต่ลูกที่ผมใช้ 250KS BUF 16 ร้อนนรกแตกเลย 50

-*- ถามคนอื่นก็ร้อน ไม่ไหว

วันเกิด ไปไหนมามั่งครับ คุณ BOYWA อิอิ

WD เงียบดี

กำ ร้อนแล้วต้องทำไงครับ -*-

แง้~~ ดันสั่งไปแล้วนี่นา
    ผมกะเล่นแบบ 24/7 เหมือนกันอ่ะ ถ้าร้อนนรกแตกอย่างว่าจริงคงเปิดได้ไม่ถึง 24 แหงเลย --*--

Quote Originally Posted by Apest View Post
    วันเกิด ไปไหนมามั่งครับ คุณ BOYWA อิอิ

WD เงียบดี
    ยังท่าน ในโปรไฟล์ผมลงมั่ว แต่ยังไงก็ขอบคุณครับ อิอิ

Quote Originally Posted by BOYWA View Post
    ยังท่าน ในโปรไฟล์ผมลงมั่ว แต่ยังไงก็ขอบคุณครับ อิอิ
    -*- งงครับ ตกลง WD ร้อนหรือไม่ร้อนครับ แล้วผมจะเปิด 24 ชม ไหวมั้ยน่ะ

Quote Originally Posted by Alexandrite View Post
    กำ ร้อนแล้วต้องทำไงครับ -*-

แง้~~ ดันสั่งไปแล้วนี่นา
    ผมกะเล่นแบบ 24/7 เหมือนกันอ่ะ ถ้าร้อนนรกแตกอย่างว่าจริงคงเปิดได้ไม่ถึง 24 แหงเลย --*--
    ไม่รู้มันร้อนทุกตัวป่าวยนะครับ

ถ้าตัวบัฟ 8 ไม่ร้อน แต่ 16 KS ร้อนฉี่

ตอนผมใช้ก็เปิด 24/7 อยู่ 2 เดือนไม่ปิดเลยครับ ก็ปกติดี
    มีพัดลมหน้าเคสจ่อตลอด ยังแตะ 50 สงสาร HDD เลยขายไปแว้ว

แต่พูดก็พูด บัฟมากน้อย ใช้งานไม่ต่างเลย

Quote Originally Posted by BOYWA View Post
    ไม่รู้มันร้อนทุกตัวป่าวยนะครับ

ถ้าตัวบัฟ 8 ไม่ร้อน แต่ 16 KS ร้อนฉี่

ตอนผมใช้ก็เปิด 24/7 อยู่ 2 เดือนไม่ปิดเลยครับ ก็ปกติดี
    มีพัดลมหน้าเคสจ่อตลอด ยังแตะ 50 สงสาร HDD เลยขายไปแว้ว

แต่พูดก็พูด บัฟมากน้อย ใช้งานไม่ต่างเลย
    กำ ผมสั่งตัว Buffer 16 ด้วยง่ะครับ

แบบนี้เปิด 24/7 จะไหวมั้ยนั่น ว่าแต่ที่ท่านเปิด 24/7 น่ะ Buff8 หรือ Buff16 อ่ะครับ

สงสัยจะได้ติด Heat Sink Harddisk เหอๆ -*-

-*- งงครับ ตกลง WD ร้อนหรือไม่ร้อนครับ แล้วผมจะเปิด 24 ชม ไหวมั้ยน่ะ
    ผมเคยใช้ 250GB 2 รุ่น

รุ่น JS บัฟ 8 ตัวนี้เย็น เงียบ เร็ว
    KS 16 ร้อน เงียบ เร็ว เวลาปปิดมีเสียงเหมือนมันพักหัวอ่านดังมาก แต่ปกติ

ผมถามคนที่ใช้รุ่นนี้มา 3 คน ร้อนเหมือนกันทุกคน แต่ไอเสียงนี่ เป็นต่างกัน บางคนเป็นตอนเปิด
    บางคนนานเป็น แต่ตอนใช้งานจะไม่มเสียง

HDD ผมใช้มาก็หลายตัวอยู่ ขอให้มันมีพัดลมเป่าอัด ไฟจ่ายนิ่งๆแบบพอเพียง ไม่เจอไฟตกไฟดับ
    อยู่ยาว นอกจากท่านเจอตัวที่ตก QC มา

เวนแล้ว ของผม KS 16 -*- Harddisk จะไหม้มั้ยนั่น ตัวนี้อ่ะครับที่สั่งไป สั่งจาก Thanni เห็นคุณ eXapto บอกว่า Buffสูงๆ มันจะเร็วก็เลยล่อตัวนี้ไปเลย

http://www.thanni.com/index.php?main...oducts_id=3856

ร้อนแรงสะใจล่ะงานนี้ ว่าแต่กี่องศาครับ
    Buff 8 ร้อนเท่าไหร่ครับ แล้ว Buff16 ร้อนเท่าไหร่อ่ะครับ

บัฟ 8 + เพิ่มจากอุณหภูมิห้อง ไป ประมาณ 8 องศา
    บัฟ 16 17 - 22

คงไม่มีปัญหาหรอกครับ ผมก็ใช้อยู่ 2เดือน อิอิ

ถ้าไหม้ก็ส่งเครม ไม่เสียตัง SYNNEX นะ

ลองสอบถามท่านอื่นดูก็ดีครับ ผมอาจเจอตัวหลุด QC มาก็ได้

อย่าเพิ่งตกใจ
    Last edited by BOYWA; 22 Jan 2007 at 23:02:52.

OverclockZone Member sunserus's Avatar

seagate เร็ว เย็น แต่บางคนบอกว่าเสียงดังแกร๊กๆ( แต่ผมมี 3 ตัวเงียบทุกตัวนะ )
    WD เร็วเท่ากัน เงียบ แต่ร้อนกว่า
    เดี๋ยวนี้ซื้อ HDD ต้องใช้ดวงด้วยเหรอฟะ กลัวเจอตัวที่เสียงดัง

เหอๆ ผมว่าไม่เฉพาะ HDD อ่ะครับ ทุกอย่างเลย ดวงล้วนๆ

เพราะผมอยู่ต่างจังหวัด สั่งคอมที่ต้องลุ้นดวงด้วย โดยเฉพาะ ผมเพิ่งสั่ง LCD มาอ่ะ ไม่มีโอกาสได้ลอง

วันนี้มาถึงบ้านแล้ว ลอง Test สีดู Happy ครับไม่มี Death Pixel แม้แต่จุดเดียว T3T ซึ้งๆ (ซึ้งดวง)

อุณภูมิห้องผมราวๆ 28-30 ก็ + 16 คงเป็นราวๆ 55 มั้ง คงไม่เป็นไร -*- (มั้ง)

ของผมนี่ไงดัง 250GB แกร๊กๆ อย่างกะเสียงหมาเกาขี้กลาก

80GB ก็ดัง แต่เบากว่า ดังไม่บ่อย

SEAGATE 80GB SATA SATA2 IDE ผ่านมือมา 50 ลูกได้
    ดังซะ 90%

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks