Announcement

Collapse
No announcement yet.

ต่อ Raid0 ลง window แล้วจอฟ้า

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ต่อ Raid0 ลง window แล้วจอฟ้า

ต่อ Raid0 ลง window แล้วจอฟ้า คิดว่ามันเกิดจากอะไรครับ ใช้บอร์ด
    Asrock Alive nf6p-vsta

ผมเซ็ตเป็น striping striping block 128k แล้วย้าย HDD ไปช่องขวา จากนั้นก็ลง window ใหม่ ลงไปซักพักนึงมันมีจอฟ้าขึ้นมาแว๊บๆครับ มันก็ restart ใหม่ แล้วก็จอฟ้า วนอยู่อย่างนี้เรื่อยๆครับ
    ลองเปลี่ยนตัว window ก็เหมือนเดิม

ต้องลงไดร์เวอร์ RAID ก่อนครับ
    ตอนบูตแผ่นวินโดว์จะมีให้กด F6
    xp ใช้แผ่นดิส หรือไม่ก็ใช้ nLite แต่งวินโดว์เอาไดร์เวอร์RAIDเข้าไปในแผ่นเลย
    แต่ถ้าเป็นวิสต้า ชิพ RAID INTEL สามรถลงได้เลย ชิบอื่นไม่แน่ใจ

Comment

Originally posted by Takumigrit View Post
      ต้องลงไดร์เวอร์ RAID ก่อนครับ
      ตอนบูตแผ่นวินโดว์จะมีให้กด F6
      xp ใช้แผ่นดิส หรือไม่ก็ใช้ nLite แต่งวินโดว์เอาไดร์เวอร์RAIDเข้าไปในแผ่นเลย
      แต่ถ้าเป็นวิสต้า ชิพ RAID INTEL สามรถลงได้เลย ชิบอื่นไม่แน่ใจ
      แง่ม ตอนแรกผมใช้ื truefaster v.1 แล้วใช้ nlite ยัด driver ลงไป แต่ไม่รู้ว่าทำถูกหรือป่าวนะ ตอนทำก็ปกติดี ไม่มี error ไรท์ลงแผ่นแล้วใช้ลง window เลย

2.ใช้ของ skz ตัวที่ผมใช้มันมี driver sata/raid อยู่แล้ว ตอนลง ผมก็เลือกลงแบบ Driver sata/raid ลงไปซักพักสุดท้ายก็จอฟ้า

นิดนึง ถ้าแผ่นที่มี driver raid อยู่แล้ว ตอนลงต้องกด F6 ป่าวครับ เพราะที่ผมลง ผมก็ไม่ได้กด F6

Comment

ดัน มีใครรู้บ้าง

Comment

ของผมเคยเกิดจอฟ้าตอนทำ Raid 0 บนบอร์ด Asus M2N
          ตอนนั้นแก้ปัญหาโดยใช้แผ่น Vista ก็ลงได้ปกติ แต่ผมไม่อยากใช้วิสต้าก็เลย
          ต้องลงไดรเวอร์ Raid ใน FDD แล้วลง XP แบบที่ไม่ได้โมมา ถึงลงได้โดยไม่เกิดจอฟ้าครับ

แต่ตอนนี้ผมรวมไดรเวอร์ Raid เข้ากับ XP บริสุทธิ์ แล้วไรท์ออกมาใช้งานอยู่ครับ

Comment

ดัน

Comment

ผมแนะนำให้ใช้แผ่น windows xp sp2 ที่ยังไม่โมอะไรมาเลย

แล้วใช้ nLite ยัด driver raid ลงไปอะครับ ได้ชัวร์ๆ

แล้วก็ไม่ต้องกด F6 ครับ

Comment

มันต้องใช้ตัวไหนบ้างครับ

Comment

ของผมใช้ Raid_xp2k นะ ตัวเดียวเลย
                  แต่ถ้ายังไม่ได้ผลก็คงต้องดูที่คู่มือเมนบอร์ดล่ะครับ แล้วก็อย่าลืม XP ที่ยังไม่โมเท่านั้นก็พอ

Comment

ยัด driver แล้ว error เฉยเลย

อีกภาพนึง พอเซต raid0 เสร็จ มันก็จะขึ้นแบบนั้น เวลาเราเปิดเครื่องใหม่

Last edited by surrender; 1 Oct 2008, 03:42:07.

Comment

น่าจะตั่ง block size เเค่ 64 k พอแล้วนะครับสำหรับลูกละ 80 GB

Comment

Originally posted by bunyawat View Post
                        น่าจะตั่ง block size เเค่ 64 k พอแล้วนะครับสำหรับลูกละ 80 GB
                        ครับ เดี๋ยวจะลองดู ที่ตั้ง 128k เพราัเห็นคนอื่นเขาตั้งกัน

ว่าแต่ block size มันคืออะไรครับ แล้วมันมีหลักในการตั้งยังไงครับ

Comment

Working...
                        X