Announcement

Collapse
No announcement yet.

วันนี้ไปจัดคอมพ์ให้เพื่อนมา คนขายเค้าบอกว่า ชิพเซ็ท nForce ไม่ซัพพอร์ท การ์ดจอ ATI

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• วันนี้ไปจัดคอมพ์ให้เพื่อนมา คนขายเค้าบอกว่า ชิพเซ็ท nForce ไม่ซัพพอร์ท การ์ดจอ ATI

วันนี้ไปจัดให้เพื่อนมาฮะ ซื้อของที่เซียร์ เพราะมันใกล้ดีฮะ ไปพันทิพย์ไม่ไหวฮะไกล

มันเอาแค่นี้

amd 3000+ am2

asus m2n

rambo ddr2 bus 800 512m

Ati x550

ตอนแรกไปซื้อร้านจิ๊บ แต่คนขายเค้าบอกว่ามันไม่ซัพพอร์ทกัน

แต่ผมไม่เชื่อฮะ ผมชอบ ATI เลยซื้อมา

สรุปแล้ว มันซัพพอร์ท ไม่ซัพพอร์ทยังไงฮะ ใช้แล้วจะมีปัญหามั้ย

ผมว่าไม่น่ามีปัญหานะ เพราะผมใช้ ecs nFORCE3-a กะ ati 9550

ก็ไม่เห็นมีปัญหาไรเลย

วานผู้รู้ช่วยชี้แนะหน่อยฮะ

ทำไมไม่เล่น 7300gs ล่ะครับ

Comment

อยากรู้เหมือนกันครับ รอผู้รู้ๆ

Comment

ไม่รู้ซิผมใช้บอร์ดชิป NF4 + X1600 pro ก็ปรกตินะ แต่จอมันจะกระพิบตอนโหลดวินโดว์
        2-3 ครั้งครับ แต่ตอนใช้ก็ปรกตินะ ไม่รู้เกี่ยวกันป่าว

Comment

ตอบท่านกูรู

ไม่แน่ใจอ่ะครับ เห็นมัน 64 bit นึกว่าไม่แรง

แล้วไปเห็น x550 ที่มันคล็อคแล้วคะแนนก็โอเค อ่ะครับ

ใจจริงอยากเอา 7300 gt แต่ตังค์ไม่พอฮะ

Comment

http://www.overclockzone.com/zolkorn...orce7300GS_TC/
            ---------------------------
            http://www.overclockzone.com/zolkorn...avo/index3.htm
            ตัว 7300gs 64บิต แต่แรงกว่าครับ
            แต้ม 3d mark 03 ประมาณ 4500 ขึ้นไปครับ แล้วแต่ยี่ห้อบางยี่ห้อนี่เฉียดๆ 5 พันแต้มครับ
            เมื่อดู x550 ไม่ถึง 4000 แต้มครับ
            ใช้งานจริงๆแต้มที่ต่างกันจะไม่ต่างกันมากครับ
            เมื่อ x550 ไม่ได้แรงกว่า เล่น 7600gs รองรับ dx9.0c ที่สดกว่าไม่ดีกว่าหรือครับ

Comment

จากประสบการณ์ ของตัวเอง ที่เจอ อาการไม่ซัพพอร์ท ของ x550 กับ x700

คือเวลา ที่เราลงไดร์เวอร์การ์ดจอเสร็จแล้ว การ์ดจอ จะ lock ค่า refresh ไว้ที่ 85 ตลอดเวลา

แม้จะปรับ มาเป็น 75 หรือ 60 แต่ พอรีสตาร์ท ก็จะอยู่ที่ 85 ตลอดเวลา

บางเกมส์ ที่ใช้ค่า 800*600 พอออกจากเกมส์ มันก็จะไม่ refresh ค่าหน้าจอที่ตั้งไว้ สมมุติ เราตั้ง

ไว้ที่ 1024*768 มันก็จะคา อยู่ที่ 800*600 ต้องปรับเป็น 1024*768 เอง

แต่ถ้า uninstall ไดร์เวอร์ crytal control center อาการนี้ก็หายไป รวมถึงการาที่เข้าเล่นเกมส์

บางเกมส์ไม่ได้ด้วย

อันนี้เป็นประสบการณ์ส่วนตัวนะครับ

ท่านอื่นอาจ เจอแบบอื่น ๆ ก็ได้ แต่ทั้งหลายทั้งปวง ผมอัพเดทไดร์เวอร์ ลงเฉพาะแต่ตัวไดร์เวอร์ ก็เป็น

ปกติทุกเกมส์

Comment

จากประสพการณ์เช่นกัน เนื่องจากปกติแล้วถ้าเราใช้ชิปเซ็ตบนเครื่องเป็นชิบไหน ถ้าใช้การ์ดจากบริษัท นั้นๆๆก็จะทำให้ค่าต่างๆๆออกมาได้ดีกว่าการใช้งานแบบตรงข้ามกันอยู่แล้ว เช่นถ้าเล่นบอดเป็นพวก nf ซีรี่ก็ควรใช้การ์ดจอพวก g-force แต่ถ้าชิพบอร์ดเป็นพวก x200หรือx3200ของatiก็ควรจะใช้การ์ด atiไปด้วย จะทำให้เครื่องเสถียรแล้วก็แรงกว่าไปใช้ตรงข้าม ส่วนนอกจากนี้ถ้าเป็นชิบพวก sis via หรืออื่นๆๆก็จะให้ผลที่พอพอกัน แต่ถ้าให้ใช้นอกจาก ati กับ nf แล้วผมว่าchip viaก็พอจะokนะครับ

Comment

A8N5X กับ X550 ไม่มีปัญหาคับ

Comment

NF4 + X1650Pro ไม่เห็นเป็นไรเลยคับ
                    ไม่ support นี่หมายความว่าไงครับ อาการมันหนักขนาดไหนคับถึงจะเรียกว่าไม่ support

Comment

ไม่จิงอ่ะ

Comment

ใช้ได้ ไม่มีปัญหาครับ

Comment

ไม้ซัพพอตกันนี่ก็คงเป็นแบบว่า ทำงานร่วมกันแล้วมันไม่ลื่นล่ะมั้ง คงไม่ถึงกับใช้กันไม่ได้เรยหรอกครับทุกท่าน

Comment

ถ้ามีปัญหา ยกมาให้ผมเชคเลยครับ

อิอิ

จากเซียร์มาบ้านผม ไม่ไกลเท่าไหร่

Comment

เข้าเรื่องล่ะสิงานนี้ 55 ยกไปเลยๆ ครับ

Comment

Working...
                              X