Announcement

Collapse
No announcement yet.

ทำไม E8400 OC ไม่ได้ ? (P5Q)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ทำไม E8400 OC ไม่ได้ ? (P5Q)

ผมก็เป็นมือใหม่อะครับไม่ค่อยรู้อะไรมากมาย ผมเคยลงทำกับบอร์ดเก่า (คอมเก่า) ได้ครับ แต่พอซื้อคอมใหม่ผมจะลอง Oc ซะหน่อย แต่ไม่ได้ครับไม่ทราบเป็นอะไร

-Cpu E8400
    -M/B P5Q
    -PowerSupply Gview 400W (หรือ 500W)

ตอนผมเข้าไปในไบออสผมเข้าไปปัรบ Ai Twerger (เขียนไม่ถูกครับ) ให้เป็น manual (ถ้าเป็น Auto จะปรับค่า FBS และ PCIE ไม่ได้) แล้วผมลองไปปรับค่า FBS จาก 333 เป็น 335 (ค่าอย่างอื่นในหน้านั้น Auto หมดมีบางส่วนที่ Eneble แล้วตรงค่า Ram ต่างๆก็ Auto หมด)แล้วผมลองกด F10 แล้วออกไป แล้วหน้าจอคอมผมก็เปิดไม่ติด (CPU ติด) ผมลองเปิดหน้าจอคอมหลายครั้งก็ไม่ติดแต่พอผมรีเครื่องหน้าจอก็ติดครับ พอไปแถวๆ หน้าจอสีดำๆ มันก็บอกเกี่ยวกับว่า Cpu เท่าไร Harddis SATA อะไรประมาณนั้น แล้วข้างล่างมันบอกว่า OverClocking failure
    แล้วก็มีให้กด F1 เพื่อไปเซ็ดค่า F2 เพื่อโหลดตามที่เซ็ดมาก่อนหน้าแล้วไปต่อ

ช่วยทีครับ ผมก็ไม่ค่อยรู้เรื่องอะไรมาก ว่า ต้องไปปรับค่าอะไร ยังไง พี่ๆ ช่วยผมหน่อยครับ

เพิ่มไฟ CPU ครับ VCORE ครับ
    เอา 350X9 อะครับ
    แล้วค่อยดันทีละนิดครับ

Comment

P5Q ใช้ Auto ไม่ไป O_o!!

Comment

เชื่อละว่าใหม่จริง

Comment

ไฟจ่ายไม่พอ PSU G-View วัตต์ไม่เต็ม

Comment

Originally posted by pp965 View Post
            ไฟจ่ายไม่พอ PSU G-View วัตต์ไม่เต็ม
            ผมว่าไม่จริงน่ะ เรื่องไฟจ่ายไม่พอ (มันไม่ได้แถมมากับเคสนะครับซื้อมา 2000+ มีไฟด้วย)

Comment

ง่ะผมลองไปดันค่า VCORE เป็น 1.59821 แล้วครับ (จะเป็นค่าแดงๆตั้งแต่ 1.60000-1.70000) แล้วผมลองดันค่า FBS จาก 333 ไป 335 ยังไม่ได้อีกอะครับ ทำไงดี ?

Comment

เหวออออออ ลด Vcore ด่วนเลยคับ มากไปแล้ว ระวังไหม้

ลองแบบผม Vcore 1.37 Dram 2.1 ตัวคุณ9 บัสcpu 450 แรม 900 จะได้ 4G คับ
                นอกนั้น Auto

Comment

Originally posted by sunserus View Post
                  เหวออออออ ลด Vcore ด่วนเลยคับ มากไปแล้ว ระวังไหม้

ลองแบบผม Vcore 1.37 Dram 2.1 ตัวคุณ9 บัสcpu 450 แรม 900 จะได้ 4G คับ
                  นอกนั้น Auto
                  ขอบคุณมากครับ
                  ตอนนี้ผมก็ตัวคูณ 9 อยู่ครับ (ตรง CPU Ratio ใช้ไหม)
                  แล้วทำไมต้องปรับแรมด้วยอะครับ ?

Comment

ลองเปลี่ยนจั้มเปอร์ที่ M/B บนมุมขวา มันจะมี OV-NB กับ OV-CPU ครับเปลี่ยนเป็น PIN 1-2 ครับ
                    มันจะช่วยให้ OC ง่ายขึ้นครับ ไฟCPU เริ่มที่ 1.2....-2.10000 ครับ

แล้วลองปรับ 400x9 ไฟสัก1.47500-1.5000 ดันทีละ2ขั้นครับ ไฟDRAM สัก2.0-2.2 เออแรมอะไรครับ

Comment

เริ่มแรกก็เซ็ตแรมให้เป็น auto ให้หมดก่อนก็น่าจะได้นะคับ ไปคล๊อกซีพียูก่อนให้วิ่งตามที่เราต้องการก่อน แล้วค่อยไปปรับแรมทีหลังก็ได้คับ ผมก็ใช้บอร์ดกับซีพียูรุ่นนี้เลย ตอนแรกไฟ auto ที่ 1.3 กว่าๆ จากนั้นก็ปรับลงเหลือ 1.25 แล้วคล๊อกไปที่ 3.8 G อะคับ ตอนสั่งประกอบเห็นช่างเค้าไปปรับค่าในไบออสเล็กน้อย จะดูว่ามีอะไรบ้าง เด๋วเอามาให้ดูนะคับ ที่แน่ๆก็ C1E นี่แหละมั้ง ที่ปิดไว้ เด๋วถ่ายมาให้ดูนะคับ

Comment

Comment

ภาพบนสุดอย่างแรกก็ปรับแรมให้เป็น auto ไว้่ก่อน ส่วน fsb ก็ตามต้องการเลยนะคับ ลองน้อยๆก่อน
                          ภาพที่สองก็อยู่ในหน้าเดียวกันแต่เลื่อนลงมาด้านล่าง ปรับไฟ vcore (ซีพียูแต่ละตัวใช้ไม่เท่ากันนะคับ คล๊อกน้อยๆ ก็ปรับเป็นออโต้ไว้ก่อน แต่ของผมปรับออโตัมันใช้ไฟ 1.3กว่าๆ ที่ความเร็ว 3G เลยปรับเองใช้น้อยกว่าเดิมอีก)

ส่วนภาพสุดท้ายก็ไปที่แทป advance แล้วก็เข้าไป cpu config....
                          ตรงนี้ช่างที่เจไดเค้าเซ็ตมาให้นะคับผมก็ไม่ค่อยรู้หรอก ลองดูนะคับ ลองไปเช็คความร้อนซีพียูด้วยนะคับที่ hardware monitor ในไบออสเลย อีกอย่างนะคับ cpu เป็น steping E0 กล่องเล็กนะคับ โชคดีไปซื้อที่้ร้านเจไดมา ยังลุ้นอยู่ว่าจะได้รหัสอะไรมา ได้ของแรงมาด้วยแหละคับ คล๊อกไป 4 กว่าๆยังวิ่งลื่นเลยคับ แต่ใช้งานจริงก็ 3.8 จะได้ไม่กินไฟมาก ความร้อน 35 ที่ idle คับ full ไม่เกิน 60 คับ ซิ้ง 120 extream ต้ัวใหญ่ๆ + พัดลมใหญ่ๆด้วยนะคับ

Comment

อย่างแรก ปรับบัสไปขนาดนั้น ไม่มีทางบูทติดครับ ไฟ CPU ก็ไม่เพิ่ม
                            ไฟแรมก็ไม่เพิ่ม
                            บัสแรมก็ไม่คอนฟิค

Comment

http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=278304

Comment

Working...
                              X