Announcement

Collapse
No announcement yet.

ทำไม E8400 OC ไม่ได้ ? (P5Q)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ตอนนี้ก็ใช้คอนฟิกแบบนี้อยู่คับ แล้วก็คล๊อกแรมนิดหน่อย แต่ตอนถ่ายผมปรับแรมให้เป็นออโต้ไว้จะได้ง่ายๆ ปัญหาติดที่ จขกท ปรับไปแค่ 335 ก็บูตไม่ขึ้นแล้ว ก็ให้ลองแบบง่ายๆก่อนนะคับ ไม่ต้องปรับบัสสูงขนาดในรูปก็ได้ครับ ค่อยๆไปทีละสเต็ปครับ แนะนำให้ปรับบัสน้อยๆก่อนว่ามันคล๊อกได้ไหม แล้วก็ลองไปปรับที่ cpu config ในแทป advance ดูคับ บอกตรงๆก็ไม่ค่อยรู้เรื่องหรอกครับ ผมก็ใช้ p5q ปรับตามรูปก็คล๊อกง่ายคับแต่เริ่มจากน้อยๆแล้วเพิ่มไฟ cpu ไปเรื่อยๆ ของผมก็ไปลงตัวตามภาพคับ เทส orthos ผ่านสบายคับ ท่านกระทู้ข้างบนเป็น Q6600 จะคล๊อกได้ไม่เท่ากับ E8400 คับ ยังไงเอาใจช่วย E8400 คล๊อกไกลๆคับ พอดี จขกท ใช้ E8400 กับ P5Q เหมือนผมคับ
    http://www.vmodtech.com/modules.php?...owpage&pid=369
    อันนี้เปง preview E8400 E0 กล่องเล็กนะคับ

Comment

นี่คับ เซ็ตเดียวกับ จขกท คับ เป็นคอนฟิกที่ตอนนี้ใช้งานปกติที่ 3.8 คับ เด๋วลองอัดขึ้นไปอีกหน่อยนะคับ
      อันนี้เทส orthos ผ่านสบายคับ แต่มะมีรูปให้ดูนะคับ
      Last edited by veera3000; 1 Oct 2008, 01:41:57.

Comment

อันนี้ปรับแรมเป็นออโต้หมดนะคับตามภาพไบออส ทุกอย่างแต่เพิ่ม fsb เป็น 480 คับเพิ่มไฟ cpu เป็น 1.4 บูตเข้าวินโดสได้คับ แต่คิดว่า orthos ไม่น่าผ่านนะคับ เด๋วลองขึ้นไปอีกหน่อยนะคับ

Comment

อันสุดท้ายนะคับ อัดไปที่ 520 มันบูตไม่ผ่านคิดว่าเป็นเพราะแรมที่เซ็ตออโต้ไว้มันรับไม่ไหวคับ เลยลดมาแค่ 500 ก็บูตเข้าวินโดสได้คับ ไม่ได้เทส orthos เอาแค่ให้บูตผ่านพอ E8400 อัดได้ไกลคับ ถ้า จขกท แก้ปัญหาได้ก็คงผ่านสบายคับ
          ข้อมูลเพิ่มนิดหน่อยนะคับ แรมเป็น geil 4G800ddr cl 5-5-5-18 ตัวนี้คล๊อกได้ไม่ไกล แต่ถ้าเป็น 2G จะได้ไกลกว่าตัว 4G คับ คอนฟิกก็ตามรูปไบออสที่โพสไปตอนแรกเลยนะคับ เปลี่ยนแค่ FSB เป็น 500 เพิ่มไฟ CPU เป็น 1.5 มากว่านี้ก็กัวไหมแล้วคับ

Comment

ลองปรับ FSB Strap to NB เป็น 333 แล้ว ลองลากดูครับ

Comment

ต้องถามว่า week อะไร หุหุ แล้วค่อยมาแจก config

Comment

ขอบคุณมากๆครับ
                แล้วแรมผม 2GB ของ คิงตั้น น่าจะไปได้ถึงไหนหรอครับ

(เกี่ยวกับ Cpu : ของผมปรับเป็น Maual มัน 333 ถูกเปล่าครับที่ค่า FSB)

Comment

ข้อมูลน้อยไปอ่ะท่าน

RAM : Kingston แล้วมัน CL4 / CL5 (ผมว่าลากไม่ไปเพราะตันที่แรม)

-------------------------------------------------------

ถ้าแรมท่าน Kingston 2GB 800MHz CL5 (แรมบ้าน) ----> ลากไปให้ได้ 900MHz CL5

แล้ว

450x9
                  DDR2-900MHz
                  Timimg : Manual 5-5-5-15-Auto-Auto-Auto-Auto

Tweak RAM (ส่วนนี้พักไว้ก่อนค่อยมาเล่นทีหลัง)

vCore : 1.28 - 1.35 (แค่ 4GHz ไม่น่าเกินนี้ ถ้าไม่ใช่ week กินไฟ)
                  vPLL : 1.54 - 1.56
                  vFSB : 1.26 - 1.28
                  vDimm : บัส 900 ได้ไฟเท่าไหร่ก็ใส่ไป
                  vNB : 1.26 - 1.30
                  vSB : 1.1 - 1.2

Load-Line : Enable
                  CPU Spread Spectrum : Disable
                  PCI Spread Spectrum : Disable
                  CPU Skew : Auto / Normal
                  NB Skew : Auto / Normal

พวก C1E, VT อะไรพวกนั้นก็ปิดให้หมด

Comment

ขอบคุณครับ‼

เมื่อกี้ผมลากไปแล้วครับแบบ Auto

FSB 100
                    ลากไป 420 ครับ (440 ดับอะ)
                    Ram Auto หมด
                    Vcore 1.3+

----------------------------

แล้วแรมก็น่าจะบ้านๆครับ

----------------------------

มันคืออะไรหรอครับ
                    -----------------------------
                    ↨ ตอนนี้ผมปิดลากไปแล้วครับพอลากไป 440 ดับเลย

↑ พวก C1E, VT อะไรพวกนั้นก็ปิดให้หมด : มันคืออะไรครับตอนนี้ผมปิดลากไป ไอ่พวกเนี่ยผมเปิดหมดครับ ยกเว้น ไอ่ตัวหนึ่งที่สำหรับวิสต้า
                    -----------------------------

↓↓↓↓↓↓↓↓↓↓↓↓↓↓↓

ถ้าช่วยอธิบายให้ละเอียดจะขอบคุณมากเลยครับ

========= โปรดจำน่ะครับ ซิงค์เดิมๆ

ขอบคุณครับ

Comment

เดจาวู!!! ซิงค์เดิม

ไม่สามารถอธิบายเป็นคำพูดได้ เพราะมันมาตามสูตร อั๊กๆๆๆ

ที่มัน CPU 440 ไม่ได้เพราะแรมอาจจะวิ่งไม่ถึง อัดไฟแรมเพิ่มสิครับ

Comment

ของผมอัดสุดๆได้ประมาณ FSB 500 เพราะแรมจะวิ่งไปที่อัตรา 1:1 DDR2 500 = 1000 mhz ถ้าแรมบ้านอาจรับไม่ไหว แต่ถ้า 440 แรมก็วิ่งไปที่ 880 ในอัตรา 1:1 ซึ่งวิ่งต่ำสุดของความเร็วแรมที่เซ็ตได้ ถ้าแรมไม่ไหวก็ คลาย CL หรือเพิ่มไฟดูคับ

Comment

e8400+p5q pro ของผมกินไฟจัด ลากไป4.1 ไฟ1.4แหนะ

Comment

Originally posted by LineBacker View Post
                            e8400+p5q pro ของผมกินไฟจัด ลากไป4.1 ไฟ1.4แหนะ
                            เหมือนกันคับ ผม E8400 EO 4.15G ไฟ 1.37อ่ะ
                            idle 40+ Full 54 ห้องพัดลม

Comment

ทดแรม 1:1 แต่ทางที่ดีควรเปลี่ยน supply ยี่ห้ออื่นน่ะ

Comment

1:1 คืออะไรหรอครับ แล้วทำยังไง ?

Comment

Working...
                                X