overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 16 of 16

Thread: อยากโมลำโพง

OverclockZone Member DR.SLUM's Avatar

Default อยากโมลำโพง

ผมแกะลำโพงออกมาเล่นดูเห็นข้างในมีสายไฟ ถ้าผมจะเปลี่ยนสายมันต้องใช้
    สายลำโพงหรือสายไฟครับ

OverclockZone Member P_C_P's Avatar
    กองบัญชาการสุดสูง...

อ้าวท่าน ท่านเห็นข้างในมีสายไฟ ก็ใช้สายไฟซิครับ

แต่วา ถ้าท่านเปิดมาเห้นสายลำโพง ท่านก็ใช้สายลำโพงดิ 55555

ล้อเล่ง จ้า...........อันนี้ก็ไม่ทราบเหมือนกันครับ รอท่าน GURU มาตอบดีกว่า...

เอิ๊กกกกก..............

OverclockZone Member boat3250's Avatar
    บ้านใหม่,พิษณุโลก & ร้อย.จทบ.พ.ช.

โมลำโพงไม่รุ้ แต่โม... พอรุ้เลือกได้ว่าจะเอาไซด์แอฟริกาหรือจะเอาไซด์ยุปโรป ฮ่าๆๆ รอท่านต่อไป

OverclockZone Member coolmilkkung's Avatar

น่าจะสายลำโพงล้วนๆ รอท่านต่อไป ไม่รู็เหมือนกัน เหอๆ

OverclockZone Member sierra's Avatar

สายลำโพงถูกแล้วคับ สายไฟมันก็ต่อได้นะแต่เสียงคงไม่ต่างจากเดิม

OverclockZone Member nitroboy's Avatar
    อยู่ที่ใจ ใช่ใบหน้า

ก็ขึ้นอยู่กับว่างัดเข้าไปเจอกับสายจุดไหนครับ

เข้าไปเจอสายไฟ AC เข้าเครื่งรึเปล่า อิๆๆๆๆ

ผมว่าค่อยๆทำความเข้าใจก่อนครับ ดูว่าตรงไหนเป็นยังไง เป็นอะไร และค่อยๆคิดว่าอะไรจุดไหนถึงจะดีกว่าจุดเดิม

ของอยู่กับตัวครับค่อยๆดูค่อยๆศึกษาก็ยังได้ครับ

OverclockZone Member Salemslot's Avatar

สายลำโพงที่จะเปลี่ยนก็ควรเป็นสายเกรดดีด้วย ถ้าเปลี่ยนจากสายไฟเป็นสายลำโพง แต่เป็นสายลำโพงเมตรตละ 10 บาท ก็ไม่มีประโยชน์
    อีกอย่างถ้าเป็นลำโพงเล็กๆ สายที่เดินในตู้ลำโพงเป็นช่วงสั้นๆ ก็คงไม่จำเป็น ไม่มีผลมากมายเท่าไร การโม ลำโพง ส่วนที่น่า โม ที่สุดคือ การเปลี่ยน C ในภาค Crossover ครับ ส่วนใหญ่ C ที่มากับลำโพงจะเป็นเกรดต่ำ แบบ Electrolytic ควรเปลี่ยนเป็นแบบ Polypropylene

OverclockZone Member nooi's Avatar

Quote Originally Posted by Salemslot View Post
    สายลำโพงที่จะเปลี่ยนก็ควรเป็นสายเกรดดีด้วย ถ้าเปลี่ยนจากสายไฟเป็นสายลำโพง แต่เป็นสายลำโพงเมตรตละ 10 บาท ก็ไม่มีประโยชน์
    อีกอย่างถ้าเป็นลำโพงเล็กๆ สายที่เดินในตู้ลำโพงเป็นช่วงสั้นๆ ก็คงไม่จำเป็น ไม่มีผลมากมายเท่าไร การโม ลำโพง ส่วนที่น่า โม ที่สุดคือ การเปลี่ยน C ในภาค Crossover ครับ ส่วนใหญ่ C ที่มากับลำโพงจะเป็นเกรดต่ำ แบบ Electrolytic ควรเปลี่ยนเป็นแบบ Polypropylene
    C ในภาคพาสซีพเนคเวิร์ค เปลี่ยนใหม่ให้เสียงที่สดขึ้นจริงครับ ถ้ามี L รวมอยู่ด้วยส่วนใหญ่ L ที่มากับลำโพงจะเป็นเกรดธรรมดา เป็นแบบแกนเฟอร์ไรท์ ควรเปลี่ยนเป็นแบบ แกนอากาศครับ เสียงมิดเบสจะไม่ออกอาการอั้น แต่ลำบากที่ต้องวัดค่าและก็ตอนสั่งพันครับ

สายในตู้ลำโพงที่เป็นสายลำโพงเล็กๆถึงแม้เป็นช่วงสั้นๆก็จริงครับ แต่เป็นส่วนที่ทำให้สัญญาณเสียงอั้นเป็นคอขวดได้ครับ ไหนๆเปลี่ยนแล้วก็ให้เป็นในรูปแบบเดียวกัน

OverclockZone Member tenfaces's Avatar

Quote Originally Posted by nooi View Post
    C ในภาคพาสซีพเนคเวิร์ค เปลี่ยนใหม่ให้เสียงที่สดขึ้นจริงครับ ถ้ามี L รวมอยู่ด้วยส่วนใหญ่ L ที่มากับลำโพงจะเป็นเกรดธรรมดา เป็นแบบแกนเฟอร์ไรท์ ควรเปลี่ยนเป็นแบบ แกนอากาศครับ เสียงมิดเบสจะไม่ออกอาการอั้น แต่ลำบากที่ต้องวัดค่าและก็ตอนสั่งพันครับ

สายในตู้ลำโพงที่เป็นสายลำโพงเล็กๆถึงแม้เป็นช่วงสั้นๆก็จริงครับ แต่เป็นส่วนที่ทำให้สัญญาณเสียงอั้นเป็นคอขวดได้ครับ ไหนๆเปลี่ยนแล้วก็ให้เป็นในรูปแบบเดียวกัน
    ได้ความรู้เพิ่ม

OverclockZone Member ultraline's Avatar

ลำโพงยี่ห้อไรครับ

OverclockZone Member nooi's Avatar

ตอนจะโมก็ดูราคาค่างวดของลำโพงที่จะโมด้วยนะครับ บางทีเปลี่ยนตัวอุปกรณ์ราคาแพงเว่อร์ไปเยอะแต่ได้เสียงที่ไม่ตรงดั่งใจหวังก็มีครับ เอาพอสมกับค่าตัวของมันเรียกง่ายๆเอาแบบพอเพียงครับ เพราะยังไงเสียงของลำโพงนั้นๆมันก็สมกับราคาที่ท่านซื้ออยู่แล้ว แถมอุปกรณ์บางชิ้นที่ท่านซื้อหรือสั่งทำมาแล้วเอาไปใส่กับลำโพงตัวอื่นไม่ได้ก็เจอบ่อยๆครับ

OverclockZone Member willkungza's Avatar

ซื่อ 199 โมไปก็ไร้ความหมาย

OverclockZone Member DR.SLUM's Avatar

ขอบคุณทุกๆคำตอบครับได้ความรู้ขึ้นอีกเยอะ

Quote Originally Posted by ultraline View Post
    ลำโพงยี่ห้อไรครับ

เป็น JBL J50 ครับ

OverclockZone Member Last_Escape's Avatar

ลุยเลย

OverclockZone Member ห้าวซัง's Avatar
    วังน้อย รังสิต อยุธยา สุพรรณ

เคยใช้สายแลนเอามาถักข้างข้างละ 16 เส้น +/- ก็32พอดี
    ได้กลางแหลมนะ แต่เบสไม่สะใจ รื้อออกไปละ

Bookmarks

Bookmarks