overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 4 1234 LastLast
Results 1 to 20 of 77

Thread: เจอแต่กระทู้ ATI กับปัญหา Driver ไม่จบไม่สิ้น

OverclockZone Member

Default เจอแต่กระทู้ ATI กับปัญหา Driver ไม่จบไม่สิ้น

ใครบอกว่า ให้ลืมภาพเดิมๆของ ati ...........ปัจุบันก็.......ยังคงมีปัญหา driver อยู่เหมือนเดิมลองนับกระทู้ปัญหา driver ของ ati แล้วจะรู้ว่า

Nvidia มันน่าใช้กว่า Ati ก็ตรงนี้นี่ละ

จะว่า user error ก็คงมีปนๆกันอยู่บ้าง ........
    หรือว่าเพราะในนี้ส่วนใหญ่ใช้ ati เยอะ เลยไม่ค่อยเจอคนมีปัญหากะ Nvidia....??

ผมแทบไม่เห็นสักกระทู้เลยที่ถามเกี่ยวกะปัญหาของ Driver Nvidia มันยอดตรงนี้ละ

-----ขอเพิ่มเติมนิดนะครับ------ กระทู้นี้มิได้มีเจตนาจะให้เกิดความแตกแยกหรือแบ่งพรรคแบ่งพวก

ปัจุบัน vga ตัวล่าสุดที่ผมซื้อก็เป็น 3870 ของ asus ติดตั้งลง Driver เสร็จเสียงหายครับ แต่ก็ติดตามแก้เรียบร้อยแล้ว อดีตก็เคยใช้ 9550 อยู่หลายตัวเหมือนกัน เพราะผมเปิดร้านเน็ต ก็ไม่ได้มีปัญหาอะไรมากมาย เจอนิดๆหน่อยๆ ก็แก้ได้

แต่ผมใช้ Nvidia มาตลอด ไม่เคยเจอปัญหา driver ใดๆเลย ปัจุบัน สนใจ 4670 ว่าจะเอามาลงร้านกำลังเฝ้าดูปัญหาอยู่ ก็รู้ว่าทุกปัญหามันย่อมแก้ไขได้เสมอ แต่เปิดร้านเกมส์ เน็ต ปัญหาต่างๆในร้านมันก็เยอะอยู่แล้ว อะไรที่หลีกเลี่ยงหรือป้องกันได้ถ้าศึกษาไว้เยอะๆ มันก็ช่วยให้เราเหนื่อยน้อยลง

-----กระทู้ข้างล่าง ว่าผมโชว์เกรียน คุณคงเป็นสาวก ati แล้วนึกว่าผมมาโจมตี ส่วนผมไม่ได้ยึดติด ค่ายใหนใช้แล้วคุ้มค่า ปัญหาน้อย ผมก็เลือกค่ายนั้น ช่วงนี้ 4670 มาแรงประหยัดไฟ ราคาพอเหมาะกับร้านเน็ตที่จะลงทุน ผมก็สนใจ กำลังจะ up เครื่องในร้านพอดี คุณซื้อใช้ในบ้านคนเดียวมีปัญหาแก้แค่เครื่องเดียว คงมองว่าเป็นเรื่องเล็กๆ ผมเปิดร้าน มีปัญหาทีต้องแก้ทั้งร้าน อาจไม่ได้นอนทั้งคืน
    Last edited by easydvd; 1 Oct 2008 at 14:08:19.

OverclockZone Member Yakuza_ขาลีบ's Avatar
    เฮือนข่อยยู่สกล

มันก็แล้วแต่คนชอบคับ ผมว่าATIถ้าใครใช้บ่อยๆๆๆจะรู้คับ

OverclockZone Member dears's Avatar
    Royal Thai Army

ทุกอย่างมัปัญหาเหมือนกันหมดแหละงับ
    ขึ้นอยู่กับว่าผู้ใช้งานมีความเข้าใจถึงการปรับแต่ง และการแก้ไขเฉพาะหน้าได้ดีขนาดไหน
    "user error" คงเป็นคำที่บางครั้งอาจดูไม่เหมาะ เรื่องแบบนี้ใช่ว่าจะรู้กันทุกคน มันต้องศึกษางับ

ลองสังเกตุดูง่ายๆก็ได้ ปัญหาของ ati ที่เพื่อนๆแต่ละคนได้ตั้งกระทู้ถามขึ้นมา โดยส่วนตัวผมมองว่ามีแต่ปัญหาเดิมๆทั้งนั้น
    แต่ขาดการที่จะใช้เมนูค้นหาดูในกระทู้เก่าๆ เลยมาตั้งกระทู้ใหม่เพื่อสอบถามปัญหาของตน
    จนเริ่มเห็นบ่อยขึ้น เลยอาจทำให้คิดว่าปัญหามันเยอะ แต่แท้ที่จริงแล้วมันก็ปัญหาคล้ายๆแบบเดิมๆทั้งน้านนนนนน ....
    กระทู้ที่ปักหมุดไว้ก็ช่วยได้เยอะ รวบรวมปัญหาและวิธีการแก้ไขไว้ให้แบบต่างๆนานา ถึงไม่100% แต่ก็เกิน 90% แน่นอน

OverclockZone Member keidnoi's Avatar

ก่อนซื้อผมก็ศึกษาทั้ง2ค่ายนะครับ พบว่าATIมีปัญหาจุกจิกหวือหวามากกว่าNvidia
    เลยซื้อATIครับเพราะผมเป็นคนชอบมีปัญหา(ให้แก้)ครับ ไม่อยากอยู่เฉยๆ

OverclockZone Member kingmax's Avatar

ATI มันออกไดร์เวอร์แค่เดือนละ 1 ครั้ง แต่ Nvidia นี่ออกเอาๆ แล้วการ์ดใหม่ๆของ ATI เลย ทำให้ไดร์เวอร์ทำออกมาไม่ซัพอร์ต อาจจะต้องรอสักพักนึงคับ

OverclockZone Member shogun265's Avatar

ม่ายเห็นมานจามีปัญหารายเรย - - ปัญหาไม่ได้เกิดจาก ati หรอก ผมว่าอยุ่ที่ user มากก่า เหอๆ

OverclockZone Member $_naruto_$'s Avatar

Quote Originally Posted by shogun265 View Post
    ม่ายเห็นมานจามีปัญหารายเรย - - ปัญหาไม่ได้เกิดจาก ati หรอก ผมว่าอยุ่ที่ user มากก่า เหอๆ
    ผมก้อว่างั้นผมใช้ไม่เห็นจะมีปัญหาเลยอ่ะ

OverclockZone Member kingmax's Avatar

แต่ที่ผมใช้มาก็ไม่มีปัญหาไรน่ะครับ ATI ใช้ มา 3 รุ่นอะคับ x700 x1600pro x1950pro แต่ที่ล่าสุด เจอกับเกม Mercenaries 2 เข้าเกมแล้วภาพมั่ว ภาพแตกกระจาย ตอนนั้นใช้ CCC8.8 พอลง 8.9 หายเลย ปกติ

OverclockZone Member phichaiocz's Avatar

จขกท ตั้งกระทู้เหมือนอยากหาเรื่องเลยแฮะ

OverclockZone Member bigbigbig's Avatar

ผมคนนึงที่ขาย 9800GTX+ TOP มาเล่น 4850 ...

OverclockZone Member ploynut's Avatar
    ซื้อง่าย-ขายยาก

ปัญหามีให้เเก้ครับ คนที่เเก้ปัญหาบ่อยจะ มีความรู้กว่านะ 55
    ผมก็รู้ว่ามันมีปัญหาเเต่ผมก็ัยังซื้อครับ ไม่รู้เป็นเพราะอะไร 55 ถ้าเป็นไปได้ (มีเงินเยอะ) ก็จะซื้อทั้งสองค่าย เอามาเป็นทีระทึก สองอัน อุอุ

ekkapun's Avatar

ผมใช้เเล้วทั้ง 2ค่าย ผมว่า ati ไม่ได้เลวร้ายอะไรเลยคับ ปัญหาก็ไม่ได้เยอะอย่างที่ท่านบอกเลย การ์ดออกไหม่ไดร์เวอร์ตัวเก่า มันก็เลยไม่ซับพอร์ตกัน
    เลิกตั้งกระทู้เเบบนี้เถอะคับ จะสร้างความเเตกเเยกเปล่าๆ ถ้าไม่มี ati ผมว่าท่านได้ใช้การ์ดจอ 7300 GT ตัวละ 30000 เเน่ มันเเข่งกันทางด้านเทคโนโลยี ถ้าไม่มีคู่เเข่ง ก็ไม่เกิดการพัฒนคับ

พระราม 2 เอกชัย-บางบอน บางขุนเทียน

ผมใช้มาไม่เห็นมีไรเลย

OverclockZone Member Wizardmans's Avatar

Quote Originally Posted by dears View Post
    ทุกอย่างมัปัญหาเหมือนกันหมดแหละงับ
    ขึ้นอยู่กับว่าผู้ใช้งานมีความเข้าใจถึงการปรับแต่ง และการแก้ไขเฉพาะหน้าได้ดีขนาดไหน
    "user error" คงเป็นคำที่บางครั้งอาจดูไม่เหมาะ เรื่องแบบนี้ใช่ว่าจะรู้กันทุกคน มันต้องศึกษางับ

ลองสังเกตุดูง่ายๆก็ได้ ปัญหาของ ati ที่เพื่อนๆแต่ละคนได้ตั้งกระทู้ถามขึ้นมา โดยส่วนตัวผมมองว่ามีแต่ปัญหาเดิมๆทั้งนั้น
    แต่ขาดการที่จะใช้เมนูค้นหาดูในกระทู้เก่าๆ เลยมาตั้งกระทู้ใหม่เพื่อสอบถามปัญหาของตน
    จนเริ่มเห็นบ่อยขึ้น เลยอาจทำให้คิดว่าปัญหามันเยอะ แต่แท้ที่จริงแล้วมันก็ปัญหาคล้ายๆแบบเดิมๆทั้งน้านนนนนน ....
    กระทู้ที่ปักหมุดไว้ก็ช่วยได้เยอะ รวบรวมปัญหาและวิธีการแก้ไขไว้ให้แบบต่างๆนานา ถึงไม่100% แต่ก็เกิน 90% แน่นอน
    แม่นหลาย

OverclockZone Member destinyair's Avatar

Radeon 9550 X1050 X1650Pro HD3870 HD4870 ใช้มาตามนี้ มีความสุขดี

OverclockZone Member Au_ninja's Avatar

ปัญหามีน่ะแต่ก็เล็กน้อยมากไม่เคยเจอแบบที่แก้ไม่ได้สัดทีแค่ปรับตรงนั้นนิดตรงนี้หน่อยก็ไม่มีปัญหาแล้วแล้วแต่คนมากกว่าน่ะผมว่าผมใช้มาก็ดีทุกอย่างสีสัน เล่นเกมส์ ดูหนังสวยกว่าสีเขียวเยอะแบบเทียบกันยาก อีกอย่างเขาไม่ค่อยเอาเปรียบผู้บริโภคอย่างเราๆด้วยไม่เหมือนสีเขียวเอาเปรียบมากเหมือนเราเป็นควายที่โง่ๆตัวนึงชอบหักดิบให้ซ้ำใจบ่อยๆ และถ้ามีปัญหามากจริงๆส่วนแบ่งการตลาดของค่ายแดงคงไม่เพิ่มขึ้นเยอะมากแบบนี้หรอก จำทำให้ค่ายเขียวขาดทุนในไตรมาสนี้จนต้องปลดพนักงานไปกว่า300คนหรอก ไตรมาสสุดท้ายของปีนี้ก็คงขาดทุนอีก
    ปล.จขกท ตั้งกระทู้เหมือนจะหาเรื่องเลยน่ะนั้น

OverclockZone Member IX's Avatar
    Kanchanaburi Society

ตอนผมเกรียนๆใช้ ATi ครั้งแรก ก็มีปัญหานะเล่นเกมส์กระตุกๆ ตอนนั้นยังค่อยไม่รู้เรื่องอะไร นึกว่าการ์ดมีปัญหาขายทิ้งซะเลย ซื้อตัวใหม่ แต่ก็ยังเล่น ATi อิอิ ปัจจุบัน HD2000 ปกติสุขดี

OverclockZone Member champ_korn's Avatar

ผมใช้ 9550--->X1650 pro---->HD4850 ไม่ค่อยมีปัญหาครับ มามีตรง HD4850 ร้อนไปนิดนี่แหละครับ ^^

OverclockZone Member Title don's Avatar

ใช้ 4850 ไม่เห็นเป็นไรเลยครับ

OverclockZone Member jetsomrerk's Avatar

กระทู้โชว์เกรียน

Page 1 of 4 1234 LastLast

Bookmarks

Bookmarks